Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्या’मुळे झटक्यात होईल जीवसृष्टीचा विनाश; पहा नेमके काय म्हटलेय डार्क एनर्जी स्फोटाबद्दल

दिल्ली : हार्वर्ड विद्यापीठाच्या प्रोफेसर अवि लोएब यांनी रहस्यमय अंतराळ वस्तूला स्पेस ऑब्जेक्ट Oumuamua असे म्हटले होते. त्यांनीच आता नवीन दावाने दावा केला आहे. ते म्हणतात की, पृथ्वीचा शेवट कदाचित एखाद्या परक्या सभ्यतेच्या (एलियन) वैज्ञानिक प्रयोगामध्ये केलेल्या चुकीमुळे होऊ शकेल. सायंटिफिक अमेरिकन यामध्ये त्यांनी लिहिलेल्या लेखात असे म्हटले आहे की, एक पार्टिकल एक्सेलरेटर हा डार्क एनर्जी विस्फोट स्फोट घडवू शकतो जो प्रकाशाच्या वेगाने संपूर्ण आकाशगंगेला झटक्यात जाळू शकतो.

Advertisement

त्यांच्या मते हे टाळण्यासाठी ‘इंटरस्टेलर डिप्लोमसी’ शक्य तितक्या लवकर करणे आवश्यक आहे. आत्ता, जगभरातील अवकाश संस्था दुसर्‍या जगात जीवन शोधण्याचा प्रयत्न करीत आहेत. आजपर्यंत जीवनाचा पुरावा मिळालेला नाही. अशा परिस्थितीत अति-प्रगत सभ्यता असणे देखील एक कल्पनारम्य आहे आणि मुत्सद्देगिरी अधिक दूर आहे. मात्र, त्याची तयारी आवश्यक आहे. अशी आपत्ती टाळण्यासाठी अणुचाचणी बंदी सिद्धांताप्रमाणे तडजोड करावी लागेल. अशी शक्यता आहे की डार्क एनर्जीचा एक ‘बबल’ असेल जो आपल्या मार्गात येणाऱ्या सर्व गोष्टींचा नाश करेल. अशा घटनेविषयी लवकरात लवकर चेतावणी मिळणे कठीण होईल. कारण प्रकाशाच्या वेगापेक्षा वेगवान कोणताही सिग्नल येऊ शकणार नाही.

Advertisement

यापूर्वी लोएब चर्चेत आले होते जेव्हा त्यांनी असा दावा केला होता की, 19 ऑक्टोबर 2017 रोजी स्पेस रॉक Oumuamua हा एलियनच्या जीवनाचा पुरावा आहे. हवाई विद्यापीठाच्या PAN-STARRS1 टेलिस्कोप दुर्बिणीने हे पाहिले होते. सिगार-आकाराचे ऑब्जेक्ट प्रति तास 1.96 लाख मैलांच्या वेगाने पृथ्वीच्या जवळ गेले आणि ते धूमकेतू किंवा लघुग्रह मानले गेले. तथापि, एव्हिए म्हणतात की ही एक सामान्य स्पेस रॉक नव्हती. तर एलियन यांनी पाठवली होती.

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply