Take a fresh look at your lifestyle.

अरेरे.. अंटार्क्टिकावर घडली की ‘ही’ मोठी दुर्घटना; वाढले जगाचे टेंशन

मुंबई : बर्फाचा एक विशाल पर्वत अंटार्क्टिकापासून विभक्त झाला आहे. आतापर्यंत तुटलेला जगातील सर्वात मोठा हिमनग म्हणून त्याचे वर्णन केले जात आहे. हा हिमखंड 170 किलोमीटर लांबीचा आणि सुमारे 25 किलोमीटर रुंद आहे. युरोपियन अंतराळ एजन्सीच्या उपग्रह प्रतिमांवरून असे दिसून आले आहे की अंटार्क्टिकाच्या पश्चिमेस स्थित रोन्ने आईस सेल्फमधील हा विशाल बर्फाचा तुकडा फुटल्यामुळे जगात दहशतीचे वातावरण आहे.

Advertisement

हिमखंड तुटून आता मुक्तपणे समुद्रात पोहत आहेत. या विशाल आइसबर्गचा संपूर्ण आकार 4320 किलोमीटर आहे. आता हा जगातील सर्वात मोठा हिमनग बनला आहे. संशोधकांनी त्याचे नाव ए-76 असे ठेवले आहे. हा हिमनग तुटल्याचे छायाचित्र युरोपियन युनियनचा उपग्रह कोपरनिकस सेंटिनेल याने काढले आहे. हा उपग्रह पृथ्वीच्या ध्रुव प्रदेशाचे परीक्षण करतो. अंटार्क्टिक सर्व्हे ग्रुप ऑफ ब्रिटेनने प्रथम बर्फाळ पर्वत ब्रेक-अप झाल्याची माहिती दिली आहे.

Advertisement

ब्रिटनच्या नॅशनल स्नो आणि स्नो डेटा सेंटरच्या म्हणण्यानुसार, हा हिमनग तुटण्यामुळे समुद्र पातळी थेट वाढणार नाही तर अप्रत्यक्षपणे पाण्याची पातळी अनेक ठिकाणी वाढेल. एवढेच नव्हे तर यामुळे हिमनगांचा वेग आणि बर्फाचा प्रवाह कमी होऊ शकतो. त्यांनी असा इशारा दिला की अंटार्क्टिका हा भाग पृथ्वीच्या इतर भागाच्या तुलनेत वेगाने गरम होत आहे. अंटार्क्टिकामध्ये बर्फाच्या स्वरूपात इतके पाणी आहे की जे वितळले तर समुद्राची पातळी जगभरात 200 फूटांपर्यंत वाढू शकते.

Advertisement

वैज्ञानिकांचा असा विश्वास आहे की ए-76 हा बर्फाळ पर्वत हवामान बदलामुळे नव्हे तर इतर कारणांमुळे तुटला आहे. ब्रिटिश अंटार्क्टिक सर्व्हे टीमचे वैज्ञानिक लॉरा गेरीश यांनी ट्वीट केले की, कालावधी पूर्ण झाल्यानंतर ए-76 आणि ए-74 हे दोन्ही हिमनग नैसर्गिक कारणांमुळे वेगळे झाले आहेत. मात्र, तरीही त्यांच्यावर आणि त्यांच्या वेगावर लक्ष ठेवण्याची गरज आहे. नेचर मासिकाच्या म्हणण्यानुसार, सन 1880 नंतर समुद्राची सरासरी पातळी 9 इंचने वाढली आहे. यातील एक तृतीयांश पाणी ग्रीनलँड आणि अंटार्क्टिकामध्ये बर्फ वितळण्यामुळे येते.

Advertisement

संपादन : सचिन मोहन चोभे

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply