Take a fresh look at your lifestyle.

हेल्थ इन्शुरन्सपेक्षा वेगळी असते क्रिटिकल इलनेस पॉलिसी; वाचा याचे काय असतात फायदे

मुंबई : विमा म्हटले की आपल्याला सर्वांना आठवतो तो जीवन विमा किंवा आरोग्य विमा. अनेकांनी याच इन्शुरन्स प्लानकडे लक्ष दिलेले आहे. मात्र, याच्याही पल्याड टर्म इन्शुरन्स आणि क्रिटिकल इलनेस इन्शुरन्स पॉलिसी (गंभीर आजार विमा पॉलिसी) असेही अनेक पर्याय उपलब्ध असतात. त्यामुळे एकासह इतर काही प्लान किंवा रायडर भेटत असल्यास ते जोडून विमा घेण्याबाबत आपल्या विमा सल्लागार एक्झिक्युटिव्ह यांच्यासमवेत चर्चा करावी.

Advertisement

बदललेल्या जीवनशैली आणि अनुवांशिक आजारांमुळे बहुतेक लोकांना कर्करोग, हार्ट स्ट्रोक, उच्च रक्तदाब आणि मधुमेह यासारख्या आजारांना सामोरे जावे लागते. अशावेळी गंभीर आजारांसाठी स्वतंत्र विमा योजनेची आवश्यकता आहे. कारण मूलभूत आरोग्य विमा पॉलिसीमध्ये (Health Insurance Policy) सर्व खर्च पूर्ण करणे कठीण आहे. गंभीर रोग बराच काळ चालतात, ज्यामुळे आर्थिक ओझे वाढते. अशा परिस्थितीत क्रिटिकल इलनेस इन्शुरन्स पॉलिसी (Critical Illness Insurance Policy) घेणे फार महत्वाचे आहे. कमी वयातच गंभीर आजारांची लागण झाल्यावर याचा खूप उपयोग होतो. वय कमी असतानाच ही घेऊन ठेवल्यास मग कमी प्रीमियम भरावा लागेल. भरलेल्या प्रीमियमवर कलम 80 डी अंतर्गत आयकर कपात सुविधाही उपलब्ध आहे.

Advertisement

क्रिटिकल इलनेस इन्शुरन्स पॉलिसी (सीआय योजना) मूलभूत आरोग्य विमा पॉलिसीपेक्षा खूप वेगळ्या असतात. गंभीर आजार योजनेंतर्गत, गंभीर आजाराच्या उपचारांसाठी विमा उतरविलेली संपूर्ण रक्कम याद्वारे मिळू शकते. ज्याचा उपयोग उपचार आणि काळजी घेण्यासाठी केला जाऊ शकतो. आपले आरोग्यासाठी घेतलेले कर्जदेखील (loans) याद्वारे परतफेड केली जाऊ शकते. तथापि, काही विमा कंपन्या एंजियोप्लास्टीसारख्या प्रकरणांमध्ये विम्याच्या रकमेपैकी 50 टक्के रक्कम देतात. याउलट आरोग्य विमा योजना ही एक नुकसान भरपाईची योजना आहे ज्यामध्ये केवळ त्या खर्चाचाच समावेश आहे.

Advertisement

या योजनेंतर्गत 10-20 प्रमुख गंभीर आजारांचा समावेश आहे. त्याचबरोबर काही विमा कंपन्या अशा योजनेनुसार 40 गंभीर आजारांना संरक्षण देतात. या योजनांमध्ये कर्करोग, कोरोनरी मूत्रमार्ग बायपास शस्त्रक्रिया, हार्ट अटॅक, स्ट्रोक, किडनी फेल्योर, ऑर्टी सर्जरी, हार्ट व्हॉल्व्ह रिप्लेसमेंट, मेजर ऑर्गन ट्रान्सप्लांट आणि अर्धांगवायू यांचा समावेश आहे. आरोग्य विमा योजनांबरोबरच रायडर म्हणूनदेखील क्रिटिकल इलनेस इन्शुरन्स घेतला जाऊ शकते. परंतु स्वतंत्र क्रिटिकल इलनेस इन्शुरन्स घेतल्यास अधिकचे फायदे मिळतात. गंभीर आजार विमा योजना अगदी लहान वयातच घ्याव्यात ज्यायोगे तुम्हाला प्रीमियम म्हणून कमी रक्कम द्यावी लागेल. काही विमा कंपन्या परदेशात उपचारासाठी कव्हरेज देखील पुरवतात. त्यासाठी इन्शुरन्स घेताना सर्व माहिती काळजीपूर्वक वाचावी.

Advertisement

संपादन : माधुरी सचिन चोभे

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply