Take a fresh look at your lifestyle.

फ़क़्त स्टेरोइड व अस्वच्छ मास्क नाही, तर ‘त्या’मुळेही होत आहे म्यूकरमाइकोसिस बुरशीचा आजार

दिल्ली : दिल्लीत काळ्या बुरशीच्या वाढत्या घटनांमुळे रुग्णालय व्यवस्थापनही चिंतेत आहेत. याबाबत वैद्यकीय तज्ज्ञांचे मत आहे की, जर स्वच्छ मास्क न वापरल्यास आणि स्टेरोइडचा औषधोपचारामधील वापर यासाठी जबाबदार नसून आणखीही काही कारण आहेत. खेळती हवा नसलेल्या आणि हवाबंद खोल्यांमध्ये राहणाऱ्यांनाही म्यूकरमाइकोसिस बुरशीचा आजार होऊ शकतो.

Advertisement

अर्थात या गोष्टी सिद्ध करण्यासाठी कोणतेही वैज्ञानिक ​​पुरावे अजूनही नाहीत. मात्र, दिल्लीतील बर्‍याच मोठ्या रुग्णालयांमधील डॉक्टरांनी सांगितले की, तेथे कोविड आणि नॉन-कोविड असे बरेच रुग्ण आढळले आहेत, ज्यांना म्यूकरॅमायसिस किंवा ब्लॅक फंगसची लागण झाली आहे. डॉ. सुरेश इंद्रप्रस्थ अपोलो हॉस्पिटलचे ईएनटी विशेषज्ञ सिंग नरुका म्हणाले की, काळ्या बुरशीचे मुख्य कारण म्हणजे ‘स्टिरॉइड्सचा अयोग्य वापर’ हाच आहे. मात्र, इतरही मुद्द्यांकडे दुर्लक्ष करून चालणार नाही.

Advertisement

‘दुसरी गोष्ट अशी आहे की न धुता तोच मास्क जास्त दिवस वापारणे किंवा तळघरसारख्या कमी हवेशीर खोल्यांमध्ये रहाणे, हेही यास जबाबदार असू शकते.

Advertisement

सर गंगाराम रुग्णालयाच्या ईएनटी विभागाचे अध्यक्ष डॉ. अजय स्वरूप म्हणाले की, आपल्या शरीरात नासिका मार्ग में और नेसोफिरिंजियल भागात म्युकर असतात. इम्युनिटी पॉवर कमी असलेल्या रुग्णांमध्ये नाकातून रक्तस्त्राव होणे आणि डोळ्यांमध्ये सूज येणे अशी लक्षणे दिसत आहेत. तथापि अशी लक्षणे दिसल्यास तातडीने रुग्णालयात जाऊन डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply