Take a fresh look at your lifestyle.

ऑक्सिजनदायी बातमी : फुफ्फुसांमधील कफ काढण्यासाठी ‘ही’ ट्रिक आहे प्रभावी; औषधांपेक्षाही बेस्ट की..

पुणे : करोनाच्या दुसऱ्या लाटेत सर्वाधिक मृत्यू फुफ्फुसांमधील संक्रमण, त्यामधील कफ आणि ऑक्सिजन कमी होण्यामुळे झालेले आहेत. यासाठी मोठ्या प्रमाणात औषधांचा खर्च करूनही रुग्णांना आराम मिळण्याची टक्केवारी कमीच झालेली आहे. अशावेळी राजस्थानमधील जयपूरच्या डॉक्टरांनी एक खास ट्रिक करून फुफ्फुस मोकळे करण्यासह ऑक्सिजन लेव्हल वाढवण्यास रुग्णांना सहकार्य केले आहे.

Advertisement

जयपूरमध्ये आता छातीची फिजिओथेरपी केली जात आहे. या थेरपीमधून मोठ्या संख्येने रुग्ण बरे होत असल्याचा वैद्यकीय तज्ञांचा दावा आहे. कोरोना संसर्गात ऑक्सिजनच्या अभावामुळे पीडित रूग्णांसाठी ही छातीची फिजिओथेरपी प्रभावी असल्याचे म्हटले जात आहे. यातून, जयपूरच्या बर्‍याच रुग्णालयांमध्ये दाखल झालेल्या रूग्णांची ऑक्सिजन पातळी वाढण्यासह रूग्णाच्या फुफ्फुसांची कार्यक्षमताही वेगवान झाली आहे. ऑक्सिजन पातळीहीया थेरपीमुळे सामान्य झाल्याची उदाहरणे आहेत.

Advertisement

Krushirang on Twitter: “दवाओं से नहीं निकल रहा था फेफड़ों में जमा कफ, चेस्ट फिजियोथैरेपी से कई मरीज हुए नॉर्मल; ऑक्सीजन लेवल भी नॉर्मल हुआ https://t.co/BcH1f72BCm” / Twitter

Advertisement

छातीवरील ही फिजिओथेरपी तशी जुनी पद्धत आहे. याने रूग्णांच्या ऑक्सिजनची पातळी संतुलित पातळीवर येते. जयपुरच्या री-लाइफ हॉस्पिटलचे चीफ फिजिओथेरपिस्ट डॉ. अवतार डोई म्हणाले की, जयपूरमधील इतर हॉस्पिटलमध्ये चेस्ट फिजिओथेरपी अद्याप सुरू केलेली नाही. परंतु आम्ही वैयक्तिकरित्या काही रुग्णालयात जाऊन रुग्णांना ही थेरपी दिली. 20 दिवसात याद्वारे 100 हून अधिक रुग्णांना चांगले रिझल्ट मिळाले आहेत. थेरपी केवळ अशा रुग्णांना दिली जाते ज्यांची ऑक्सिजन लेव्हल 80 किंवा त्यापेक्षा जास्त असेल. यामध्ये रुग्णाच्या लँग्समध्ये जमा असलेली थुंकी (कफ) सैल करून बाहेर करतो आणि रुग्णाच्या श्वासोच्छवासाची क्षमता वाढते.

Advertisement

डॉ. डोई म्हणाले की, छातीच्या थेरपीमध्ये तीन प्रकार आहेत. जे रुग्णाच्या स्थितीवर आधारित ठरविले जातात. छातीच्या थेरपीमध्ये असे दिसून येते की, फुफ्फुसांच्या कोणत्या भागात जास्त कफ आहे. उजव्या हाताने तयार केलेले फुफ्फुसांचे तीन भाग आणि उलट हाताने बनविलेले फुफ्फुसांचे दोन भाग आहेत. यासाठी रूग्णाचा सीटी स्कॅन अहवाल पाहावा लागतो. या अहवालाच्या आधारे थेरपी वेगवेगळ्या स्थितीत दिली जाते. थेरपीमध्ये, घट्ट कफ प्रथम मशीनमधून कंपनांद्वारे आणि नंतर हाताने थोपटून सैल केला जाते.

Advertisement

संपादन : माधुरी सचिन चोभे

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply