Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून आहारात असावेत डाळीचे पदार्थ; वाचा आरोग्यदायी माहिती

आजच्या धावपळीच्या जमान्यात आरोग्याकडे दुर्लक्ष होत आहे. आहाराच्या वेळा पाळल्या जात नाहीत. तसेच फास्ट फूडचे प्रमाण वाढले आहे. सकस आणि पौष्टिक आहार घेणे आजकाल शक्यच होत नाही. त्यामुळे अनेक आजारांना आमंत्रण मिळत आहे. या परिस्थितीत आरोग्य व्यवस्थित असणे सर्वात महत्वाचे आहे. त्यामुळे याकडे दुर्लक्ष होता कामा नये. आरोग्य चांगले राहण्यासाठी काही गोष्टी आहारात समावेश केल्यास त्याचा नक्कीच फायदा होईल.

Advertisement

डाळी खाणे आपल्या आरोग्यासाठी अत्यंत फायदेशीर आहे. आपल्या शरीराला जे घटक, प्रथिने पाहिजे असतात, ते आपल्याला डाळीतून मिळतात. मात्र, अनेक लोक डाळी खाणे टाळतात.याकडे दुर्लक्ष होता कामा नये. आहारात डाळींचा समावेश करायला हवा. आपण आहारात जास्तीत-जास्त डाळींचा समावेश केला पाहिजे. डाळींमुळे आपली रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होण्यास मदत होते. या व्यतिरिक्तही डाळींचे अनेक फायदे आहेत.

Advertisement

दररोज डाळ खाण्याने शरीर सक्रिय राहते. डाळींमुळे केवळ प्रथिनेंची कमतरताच नाही, तर ते लोहाची कमतरता देखील पूर्ण होते. असे कित्येक घटक डाळींमध्येही आढळतात जे कर्करोग रोखण्यास उपयुक्त आहेत. डाळीमध्ये कमी प्रमाणात चरबी आहे. यासह, खनिजे, जीवनसत्त्वे, अँटी-ऑक्सिडंट्स आणि फायबर समृद्ध डाळी असतात, जे पचन करण्यास उपयुक्त आहेत. साधारण एक कप डाळीमध्ये १८ ग्रॅम प्रथिने मिळतात. हे प्रोटीनचे एक उत्तम माध्यम आहे आणि सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे त्यात कोलेस्ट्रॉल आढळत नाही. डाळींमध्ये आढळणाऱ्या फायबरमुळे आपली पाचनशक्ती सुधारण्यास मदत मिळते.

Advertisement

संपादन : मुकुंद भालेराव

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply