Take a fresh look at your lifestyle.

वाव.. आला की ‘बीएचयू-आयुर्वेद’चाही औषध फॉर्म्युला; पहा नेमकी कोणती औषधे वापरली होती करोना रुग्णांवर

दिल्ली : एकीकडे डीआरडीओ या भारतीय संरक्षण संशोधन संस्थेने विकसित केलेल्या 2-डीजी या औषधाच्या वापरला परवानगी मिळाली आहे. त्याचवेळी बनारस हिंदू विद्यापीठातील आयुर्वेदिक विभागाने केलेल्या आयुर्वेदिक औषधांच्या चाचण्यांना खूप चांगले रिझल्ट मिळाल्याचीही बातमी आली आहे. त्यामुळे भारतातून करोना विषाणूला हद्दपार करण्याच्या संशोधकांच्या प्रयत्नांना यश येण्याच्या दिलासादायक बातम्या येत असल्याने अनेकांनी आनंद व्यक्त केला आहे.

Advertisement

आयुर्वेद विद्याशाखेत कोरोना संक्रमित रूग्णांच्या उपचारासाठी आयुर्वेदिक औषधांची चाचणी पूर्ण झाली आहे. इस्पितळात दाखल झालेल्या 160 रूग्णांना आणि घरात विलगीकरण कक्षात राहणार्‍या सुमारे 1200 संक्रमित रूग्णांना ही औषधे दिले आहेत. ज्यांनी अशी औषधे घेतली त्या कुटुंबियांमध्ये (पहिल्या आणि दुसर्‍या लाटेत) रोगप्रतिकारक शक्ती चांगली राहिली आहे. तसेच ऑक्सिजन लेव्हल वाढण्यासाठीही या औषधांचा फायदा झाला आहे.

Advertisement

या संशोधनात काम केलेल्या ग्रुपने जिल्हाधिकारी यांना पत्र लिहून नियमानुसार इतर रुग्णांसाठी ते सुरू करण्यास सांगितले आहे. जिल्हा प्रशासनाच्या रेडक्रॉस सोसायटीच्या सहकार्याने कोरोना काळापासून सुमारे एक वर्षे सुरू असलेल्या संशोधनात कोरोना संक्रमित रूग्ण आणि त्यांच्या कुटुंबियांना सुंठी चूर्ण यासह आयुर्वेदिक औषधे दिली गेली. त्याचे सकारात्मक परिणाम दिसून आले आहेत.

Advertisement

बीएचयू आयुर्वेद विद्याशाखाचे वैद्य सुशील कुमार दुबे यांनी सांगितले की, अजित प्रसाद महापात्रा यांच्या नेतृत्वात न्यूरोलॉजी विभागाचे प्रा. आर.एन. चौरसिया, ई.एन.टी. येथील डॉ. विश्वम्भर आणि आयआयटी बीएचयूचे डॉ. सुनील मिश्रा यांच्या ग्रुपचे ऑगस्ट २०२० पासून सुरू असलेले संशोधन आता पूर्ण झाले आहे. आंतरराष्ट्रीय सायन्स जर्नलमध्ये हे संशोधन प्रसिद्ध करण्याची तयारी या ग्रुपने केली आहे.

Advertisement

वाराणसीतील सिगरा येथे राहणारे 88 वर्षीय सुरेंद्र कोरोना यांना संसर्ग झाला होता. ते आधीच दम्याचेही रुग्ण होते. त्यांची ऑक्सिजनची पातळी 80 ते 90 पर्यंत होती. अ‍ॅलोपॅथीच्या औषधाबरोबरच बीएचयूच्या आयुर्वेद विद्याशाखेच्या पथकाने तयार केलेले आयुर्वेदिक औषधेदेखील त्यांना देण्यात आले. संक्रमण कमी असताना त्यांची ऑक्सिजनची पातळी हळूहळू 96 पर्यंत वाढली. मूळचे गाझीपूर येथील रहिवासी संदीप कुमार कोरोना यांना संसर्ग झाला होता. घरातील विलगीकरण कक्षात त्यांच्यावर उपचार चालू होते. आयुर्वेदिक औषध घेतल्याने कोणतेही दुष्परिणाम झाले नाहीत. उलट ऑक्सिजनची पातळी देखील शरीराच्या प्रतिकारशक्तीसह वाढली आहे.

Advertisement
यामध्ये वापरली गेलेली आयुर्वेदिक औषधे अशी :
1.    स्वर्ण वसंत मालती रस : फुफ्फुसातील अशक्तपणा दूर करते
2.    स्वर्ण सूत शेखर रस : आतड्यांची क्षमता वाढवते
3.    प्रवाल पंचामृत : फुफ्फुसांना शक्ती मिळते
4.    गोदन्ती : ताप कमी करते
5.    शुद्ध तनकन्न : कफ बाहेर पडण्यास मदत
6.    शीतो पलादी : सर्दी, खोकला हे बरे करते

 

Advertisement

संपादन : माधुरी सचिन चोभे

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply