Take a fresh look at your lifestyle.

चीनची घुसखोरी जोरात; वेगाने उभा करत आहे गाव; पहा काय आहे सीमेवरील परिस्थिती

दिल्ली : भारताचा शेजारी आणि आंतरराष्ट्रीय राजकारणात कुरापतखोर म्हणून कुप्रसिद्ध असलेल्या चीनने भारतीय सीमेवर कुठे ना कुठे घुसखोरी करण्याचे प्रयत्न चालू ठेवले आहेत. त्याचवेळी भूतान देशातील हद्दीत तर थेट एक सुसज्ज असे गाव उभे करण्यात हा देश मग्न आहे. भूतान देशाला भारताचे लष्करी सहाय्य असल्याने याची काही ना काही जबाबदारी भारताचीही आहे.

Advertisement

चीनने ऑक्टोबर 2015 मध्येच जाहीर केले की तिबेटच्या स्वायत्त प्रदेश टीएआरमध्ये गिलाफुग नावाचे गाव स्थापन झाले आहे. एप्रिल 2020 मध्ये कम्युनिस्ट पक्षाचे सचिव टीएआरचे वू यिंगजी हे दोन पास ओलांडून नवीन गावात पोहोचले. स्थानिक मीडियामध्ये याची चर्चा झाली. पण चीनबाहेर काही ही बातमी आलेली नव्हती. तिबेटमध्ये चीनने बरीच गावे बांधली आहेत पण गिलाफुग हे भूतानमध्ये आहे. यानिमित्ताने वू आणि अनेक अधिकाऱ्यांनी आंतरराष्ट्रीय सीमा ओलांडली आहे. दक्षिण चीन समुद्रात ज्या प्रकारे चिथावणी चिथावणी देण्याचे काम चीन करतो, तसेच काम हिमालयातही करत आहे. यामुळे सर्व शेजारी देशांशी चीनचे संबंध बिघडले आहेत.

Advertisement

गिलाफुगशिवाय चीनचा आणखी दोन गावांवर डोळा आहे. त्यापैकी एका गावात बांधकाम चालू आहे. चीनने बांधलेले 66 मैलांचे नवीन रस्ते, एक लहान जल विद्युत केंद्र, दोन सीसीपी प्रशासकीय केंद्रे, एक संपर्क तळ, आपत्ती निवारण कारखाना, सैन्य-पोलिस चौकी, सिग्नल टॉवर्स, उपग्रह प्राप्त करणारे स्टेशन, सैन्य तळ, सुरक्षा स्थळे आणि चौकी यामुळे चीनचे हे गाव आता सर्वांच्या उघडपणे लक्षात आलेले आहे. चीन त्याचे वर्णन टीएआर क्षेत्र म्हणून करत आहे, परंतु ते उत्तर भूतानमध्ये येते. भारताशी थेट पंगा घेणे परवडणारे नसल्याचे लक्षात घेऊन चीनने उत्तरेकडील भागात भूतानमध्ये तीन, पश्चिमेस चार आणि पूर्वेस सकटेनग येथील भागांवर  दावा केला आहे.

Advertisement

संपादन : विनोद सूर्यवंशी

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply