Take a fresh look at your lifestyle.

उन्हाळ्यात काळजी घ्या की..; वाचा आठ महत्वाचे आरोग्यदायी मुद्दे

उन्हाची काहिली वाढू लागली असतानाच अनेकदा ढगाळ हवामान होत आहे. अशावेळी करोना असल्याने घरामध्ये राहणेदेखील आनंददायक आहे. परंतु यामध्ये आपल्या आरोग्याची विशेष काळजी घेणे देखील महत्वाचे आहे. उष्णतेमुळे त्वचेच्या समस्या उद्भवतात. तसेच पचन तंत्रामध्येही अडचणी येऊ शकतात. त्यामुळेच आज आपण पाहणार आहोत की, घरी असताना आपण काय करू शकतो.

Advertisement

1) हायड्रेटेड रहा : भरपूर पाणी पिण्यासाठी सरबत नक्कीच प्या. जरी आपण जास्त बाहेर जात नसलो तरी गरम हवामानात शरीरातील ओलावा घामावाटे निघून जात असतो. म्हणून प्रौढांनी कमीतकमी 8 ग्लास प्यावे आणि मुलांनी कमीतकमी 5 ग्लास पाणी प्यावे.

Advertisement

2) सैल कपडे घाला : फिट कपडे घालणे टाळा. यामध्ये कोरडे होण्याची शक्यता असल्याने त्वचेचा संसर्ग होण्याची आणि दुर्गंध वाढण्याची शक्यता जास्त आहे. म्हणून हलके, सैल कपडे आणि अगदी हलके रंगीत कपडे घाला.

Advertisement

3) व्यायाम करणे महत्वाचे आहे : उन्हाळा आहे म्हणून व्यायामापासून पळू नका. घाम येत असल्याने अनेकांना वाटते की, व्यायामाची गरज नाही. त्यामुळे या कालावधीतही काम करा. योग, व्यायाम, ध्यान करा. सकाळी व्यायाम केल्यास सकाळी ताजी हवा देखील मिळेल आणि व्यायामामुळेही मनाला आल्हाददायक वाटेल.

Advertisement

4) चांगली झोप घ्या : गरम हवामानात झोप उडते. म्हणून खोलीचे तापमान कमी राहील याची काळजी घ्या. मग झोपेमध्ये त्रास होणार नाही. एसी वापरणे टाळण्यासाठी दार आणि खिडक्या असलेल्या खोलीत झोपा. ताजी हवा खोली थंड ठेवेल. चांगली झोप केवळ शारीरिक नाही तर, मानसिक आरोग्यासाठीही महत्त्वाची असते.

Advertisement

5) फळ-कोशिंबीर ठेवा :  ताजी कोशिंबीर किंवा कोणत्याही फळासाठी आपल्या जेवणात जागा ठेवा. काकडी, केळी, गाजर, आंब्याचे एक ते दोन तुकडे आदि जीवनसत्त्व आणि खनिजयुक्त फळांच्या सेवन करा. हे एक चांगले नैसर्गिक स्त्रोत आहेत.

Advertisement

6) घाम प्रतिबंध : आपल्या आंघोळीच्या पाण्यात गुलाब पाणी घाला. आंघोळीनंतर डीओ किंवा टॅल्कम वापरा. आपण घरी असला तरीही लाईट सनस्क्रीन लावण्याने फायदा होईल. जर त्वचा तेलकट असेल तर दिवसातून तीन ते चार वेळा तोंडावर पाणी किंवा गुलाबाचे पाणी मारा.

Advertisement

7) लक्षणे लक्षात घ्या : आजकाल पोट अस्वस्थ होणे हे खूप सामान्य आहे. अनावश्यकपणे खाऊ नका. थंड आणि जुनी फळे खाऊ नका. पिण्याच्या पाण्याच्या स्वच्छतेचीही काळजी घ्या. नित्यक्रमात गरम केलेले पाणी पिणे आवश्यक आहे.

Advertisement

8) बोटांची काळजी घ्या : पाय आणि हाताच्या बोटांमधे घाम झाल्यामुळे कधीकधी बुरशी व जंतूसंसर्ग होतो. हात स्वच्छ करताना ओलसर राहिल्यास काळजी घ्या. घाम येऊनही तिथे ओलावा राहतो. मग चिखल्या होतात. अशावेळी आपण बोटांच्या टाल्कम पावडर टाकून ते कोरडे ठेवू शकता.

Advertisement

संपादन : रुपाली दळवी

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply