Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून शक्यतो सिटी स्कॅन टाळा; पहा नेमके काय आहेत दुष्परिणाम

पुणे : सध्या करोना झाला की, रॅपिड अँटिजेन टेस्ट, आरटीपीसीआर आणि लगोलग एचआरसिटी स्कॅन करण्याची प्रोसिजर सामान्य झालेली आहे. मात्र, एचआरसिटी स्कॅन करण्याचे अनेक दुष्परिणाम आहेत. त्यामुळे वाटेल तेंव्हा आणि घडोघडी असे स्कॅन करणे टाळा. यातून फ़क़्त आपले पैसे वाचतील असेच नाही, तर इतर आजार किंवा दुष्परिणाम होण्यापासूनही आपली सुटका होईल.

Advertisement

शहर छोटे असो की मोठे, सध्या सीटी स्कॅन सेंटरवर प्रचंड गर्दी आहे. लोक कोरोनापासून इतके घाबरले आहेत की जेव्हा काही लक्षणे आढळतात तेव्हा ते थेट सीटी स्कॅनसाठी धावतात. यामुळे सीटी स्कॅनिंग केंद्रांवर दबाव वाढतो. गेल्या आठवड्यात केंद्र सरकारला असे म्हणावेसे वाटले की, सीटी स्कॅन करणे चांगले नाही. कोरोना संसर्गाची पुष्टी करण्यासाठी थेट सीटी स्कॅन करु नका.

Advertisement

एम्स-दिल्लीचे संचालक डॉ. रणदीप गुलेरिया यांनी गेल्या आठवड्यात पत्रकार परिषद घेतली. त्यात म्हटले आहे की, सीटी स्कॅन केंद्रांवर गर्दी करण्याची आवश्यकता नाही. सीटी स्कॅन वाटते तितके चांगले नाही. सीटी स्कॅन 250-300 एक्स-किरणांइतकी रेडिएशन उत्सर्जित करतो. प्रत्येक रुग्णाला ते करण्याची आवश्यकता नाही. तथापि, भारतीय रेडिओलॉजी & इमेजिंग असोसिएशनने (आयआरआयए) यांनी गुलेरिया यांचे हे म्हणणे फेटाळले. असोसिएशनचे म्हणणे आहे की, सीटी स्कॅनमध्ये शक्य तितके कमी रेडिएशन वापरले जाते. यामुळे कर्करोग किंवा इतर आजार होण्याचा धोका खूप कमी आहे.

Advertisement

(2) Krushirang on Twitter: “अनेकदा लसीकरण केंद्रावर व्हीआयपी संस्कृती जोपासली जात आहे. #मराठी #बातम्या #महाराष्ट्र #भारत #LatestNews #Maharashtra #MarathiNews #News #India #trending #health #CoronavirusIndia #Corona2ndWave #COVIDEmergency2021 #Ahmednagar #अहमदनगर https://t.co/HyIbb5vyak” / Twitter

Advertisement

सीटी स्कॅन दरम्यान रुग्णाला लक्षणीय प्रमाणात रेडिएशनचा त्रास होतो. हार्वर्ड विद्यापीठाच्या अभ्यासानुसार, छातीच्या सीटी स्कॅनमध्ये छातीच्या एक्स-किरणांपेक्षा 70 पट जास्त रेडिएशन असते. क्ष-किरणात संसर्ग पॅच दिसल्यास डॉक्टर आणखी एक चाचणी म्हणजे सीटी स्कॅनचा विचार करू शकतात. दीर्घ कालावधीसाठी आणि जास्तवेळा सीटी स्कॅन करणे कर्करोग व ब्रॉन्कोशी संबंधित समस्या निर्माण करू शकतात.

Advertisement

डॉ अनिल बल्लनी (एमडी, कन्सल्टंट फिजिशियन / कार्डिओलॉजिस्ट, पीडी हिंदुजा हॉस्पिटल आणि मेडिकल रिसर्च सेंटर)  यांनी कोणास सीटी स्कॅन करण्याची आवश्यकता आहे हे समजून घेण्याचा प्रयत्न केला आहे. त्यांनी सांगितलेले मुद्दे असे :

Advertisement
  1. किमान 85% ते 90% रुग्णांना सीटी स्कॅनची आवश्यकता नसते. बहुतेक कोरोना रुग्णांमध्ये सौम्य ते मध्यम लक्षणे असतात. मध्यम ते गंभीर लक्षणे असलेल्या रुग्णांसाठीच सीटी स्कॅन आवश्यक आहेत. तेही विशिष्ट परिस्थितीतच करावे. त्यातही रुग्ण कोरोना पॉझिटिव्ह आहे की नाही यासाठी सीटी स्कॅन करणे योग्य नाही. आरटी पीसीआरऐवजी सीटी स्कॅन वापरला जाऊच शकत नाही. असे करणे योग्य मेडिकल प्रॅक्टीस नाही.
  2. कोरोना संसर्ग झाल्यास सुरुवातीस सीटी स्कॅन करण्याची शिफारस कधीही केली जात नाही. कारण त्याचा परिणाम योग्य चित्र स्पष्ट होण्यासाठी होत नाही. सुरुवातीच्या दिवसात कोरोना विषाणू नाकात असतो. मग तो छातीमध्ये जातो. यामुळे, संसर्गाचा प्रसार आणि तीव्रता पाहण्यासाठी डॉक्टर 5-7 दिवसांनंतर सीटी स्कॅन करण्याची शिफारस करतात.
  3. बरेच रुग्ण चुकीचा सल्ला घेतात आणि दुसर्‍याच दिवशी सीटी स्कॅनसाठी जातात. यामुळे, सीटी स्कॅन करण्यापूर्वी एक्स-रे हा एक चांगला पर्याय आहे. ते सुरक्षित आणि स्वस्त आहे. तसेच त्याचा रिपोर्टही पटकन मिळतो. केवळ डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार सीटी स्कॅन केले पाहिजे. आजकाल बरेच लोक वैद्यकीय सल्ल्याशिवाय सीटी स्कॅनसाठी पोहोचत आहेत आणि सीटी स्कॅन केंद्रांवर अनावश्यक दबाव आणत आहेत.

संपादन : माधुरी सचिन चोभे

Advertisement

(2) Krushirang on Twitter: “यासह बियाणे, खते, शेती अवजारे आणि अन्नधान्य क्षेत्राशी निगडीत कंपन्यांना मोठा फायदा होईल. #मराठी #बातम्या #महाराष्ट्र #भारत #LatestNews #Maharashtra #MarathiNews #News #India #trending #health #covid19 #corona #CoronavirusIndia #Corona2ndWave #business https://t.co/xHn3DXHn6a” / Twitter

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply