Take a fresh look at your lifestyle.

‘गुगल-पे’, ‘फोन-पे’ला जोरदार टक्कर; आता येतेय नवे पेमेंट अॅप..!

नवी दिल्ली : कोरोनामुळे उद्योग-व्यवसाय बंद असले, तरी ऑनलाइन खरेदी जोरात सुरु आहे. आता बहुतेक जण डिजिटल पेमेंटच करतात. केंद्र सरकारही डिजिटल पेमेन्टला प्रोत्साहन देत आहे. डिजिटल पेमेंट क्षेत्रात विविध कंपन्या उतरल्या आहेत. त्यात ‘गुगल-पे’, ‘फोन-पे’, पेटीएम, अमेझॉन अशी महत्वाची नावे आहेत. मात्र, आता या सर्वाना टक्कर देण्यासाठी नवे पेमेंट अँप येत आहे.

Advertisement

बजाज फायनान्सही प्रीपेड पेमेंट व्यवसायात उडी घेणार आहे. बजाज फायनान्सला रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाकडून (Reserve Bank of India) मान्यता मिळालीय. कंपनी लवकरच ‘बजाज-पे’ बाजारात आणणार असून, ते ‘गुगल-पे’, पेटीएम आणि अॅमेझॉन पे यांसारखे काम करेल. बजाज फायनान्ससाठी ‘आरबीआय’ची मान्यता स्थायी स्वरूपातील आहे. यापूर्वी कंपनीला दरवर्षी आरबीआयची परवानगी घेण्याची गरज होती; पण आता तशी आवश्यकता नसेल.

Advertisement

‘बजाज फायनान्स’चा ‘डिजिटल वॉलेट’ ग्राहक हा NBFCने त्याच्या ‘डिजिटल फायनान्स ऑफरिंग’चा विस्तार करण्याच्या मोठ्या योजनेचा एक भाग आहे. पेमेंट्स मार्केटमध्ये विस्तार करण्यासाठी कंपनी वेगवेगळ्या टप्प्यात ‘बजाज पे’ आणत आहे.

Advertisement

कंपनीच्या तिमाही सादरीकरणानुसार, जानेवारीत ‘भारत बिल-पे’ प्रणाली ‘बजाज पेवर लाईव्ह’ दाखवण्यात आली होती. अशाच प्रकारे एक संपूर्ण कार्यात्मक यूपीआय पेमेंट पर्याय मेमध्ये उपलब्ध होईल, अशी अपेक्षा आहे.

Advertisement

‘पीपीआय’च्या मदतीने निधी हस्तांतरण आणि आर्थिक कामेदेखील केली जाऊ शकतात. त्याची मर्यादा आपल्या रक्कम उपकरणामधील मूल्याइतकीच असेल. ‘प्रीपेड पेमेंट इन्स्ट्रुमेंट’ एक प्रकारचे पेमेंट वॉलेट असू शकते. याशिवाय हे स्मार्ट कार्ड, मॅग्नेटिक चिप, व्हाऊचर, मोबाईल वॉलेटच्या रूपात असू शकते. यात इतर कोणत्याही पीपीआयकडून रोकड, डेबिट कार्ड, क्रेडिट कार्ड, मूल्य हस्तांतरित करता येईल.

Advertisement

‘क्लोज्ड सिस्टम पीपीआय’- या पीपीआय आपल्याला रोख रक्कम काढण्यास किंवा थर्ड पार्टीचा निधी हस्तांतरित करण्याची परवानगी देत ​​नाही. आपण या प्रणालीचा वापर वस्तू आणि सेवांच्या रकमेसाठी आणि ती देखील कोणत्याही एका व्यापार्‍यासाठी करू शकता.

Advertisement

सेमी क्लोज्ड सिस्टम पीपीआय- याच्या मदतीने आपण व्यापार्‍यांना पैसे देऊ शकता. यात रोख पैसे काढणे देखील प्रतिबंधित आहे. 10,000 रुपयांपर्यंतच्या पीपीआयसाठी तुम्हाला केवायसीची आवश्यकता असेल. दुसरीकडे जर आपण 1,00,000 च्या वर गेला तर आपल्याला केवायसीच्या सर्व फॉर्मेलिटीज पूर्ण कराव्या लागतील.

Advertisement

संपादन : सोनाली पवार

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply