Take a fresh look at your lifestyle.

चिंताजनक : भारताचा ‘जीडीपी’ घसरणार, पाहा किती असेल यंदा विकासदर..?

दिल्ली : कोरोनामुळे भारतात आर्थिक मंदीसदृश वातावरण आहे. अनेक राज्यांनी लॉकडाऊन केल्याने उद्योगधंदे बंद पडले आहेत. त्यामुळे यंदाही भारताचा जीडीपी दर घसरण्याची चिन्हे असल्याची शक्यता वर्तविण्यात आली आहे. कोविड-19च्या संक्रमणाच्या दुसर्‍या लाटेमुळे आर्थिक रिकव्हरीची रेल्वे रुळावरून घसरू शकते, असा अंदाज एस. अँड पी. ग्लोबल रेटिंग्ज (S&P Global Ratings)ने व्यक्त केला आहे.

Advertisement

एस. अँड पी.ने मार्चमध्ये म्हटले होते, की ‘भारतीय अर्थव्यवस्था आणि अर्थव्यवस्थेच्या वेगाने सुरू होणाऱ्या उद्दीष्टांमुळे आर्थिक वर्ष 2021-22 दरम्यान भारताचा विकासदर 11 टक्के असेल.’ मात्र, रेटिंग एजन्सीने बुधवारी (6 मे) भारताच्या चालू आर्थिक वर्षाच्या जीडीपी वाढीचा अंदाज 9.8 टक्क्यांपर्यंत खाली आणला आहे.

Advertisement

‘एस अँड पी’ने सध्या स्थिर दृष्टीकोनासह भारताला ‘BBB-‘ रेटिंग दिले आहे. ‘भारताच्या ‘सॉव्हरिन क्रेडिट रेटिंग’वर होणारा परिणाम भारतीय अर्थव्यवस्थेवरील मंदीच्या खोलीतून निश्चित होईल. भारत सरकारची आर्थिक स्थिती अत्यंत घट्ट आहे. आर्थिक वर्ष 2021 मध्ये सर्वसाधारण सरकारची तूट जीडीपीच्या 14 टक्के होती.

Advertisement

‘एस. अँड पी. ग्लोबल रेटिंग्स एशिया-पॅसिफिक’चे मुख्य अर्थशास्त्रज्ञ शॉन रोशे म्हणाले, की ‘भारतातील कोरोनाच्या दुसर्‍या लाटेमुळे आम्हाला या आर्थिक वर्षाच्या ‘जीडीपी’चा अंदाज सुधारण्यास भाग पाडले गेले.’

Advertisement

अमेरिकेची ब्रोकरेज फर्म ‘गोल्डमन सॅक्स’नेही कोरोनाचा प्रादुर्भाव आणि अनेक राज्यांमध्ये केलेल्या लॉकडाऊनमुळे आर्थिक वर्ष 2021-22 मधील भारताच्या आर्थिक वाढीचा अंदाज 11.7 टक्क्यांवरून 11.1 टक्क्यांपर्यंत खाली आणला. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत लॉकडाउनची तीव्रता कमी असल्याचे ‘गोल्डमन सॅक्स’ने एका अहवालात म्हटले आहे. तथापि, भारतातील अनेक शहरांमध्ये कठोर निर्बंधांचा परिणाम स्पष्टपणे दिसून येतो आहे.

Advertisement

शहरांमधील कडक बंदोबस्तामुळे सेवांवर विशेष परिणाम झाला आहे. या व्यतिरिक्त विजेचा वापर झाल्यामुळे उत्पादनक्षेत्रावरही परिणाम होण्याची चिन्हे आहेत. एप्रिलमध्ये उत्पादन ‘पीएमआय’ स्थिर होते. ब्रोकरेज फर्मने म्हटले आहे, की ‘तिसऱ्या तिमाहीत (जुलै-सप्टेंबर) तेजी परत येण्याची शक्यता आहे. कारण त्यावरील निर्बंध काहीसे कमी असू शकतात.’

Advertisement

गोल्डमन सॅक्सच्या अंदाजानुसार, आर्थिक वर्ष 2021-22 दरम्यान भारताच्या जीडीपी वाढीची वाढ 11.1 टक्के असू शकते, जी पूर्वीच्या 11.7 टक्के होती.’

Advertisement

संपादन : सोनाली पवार

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply