Take a fresh look at your lifestyle.

बापरे.. तिसऱ्या लाटेत मुलांची घ्या विशेष काळजी; पहा नेमके काय म्हटलेय संशोधकांनी

मुंबई :

Advertisement

कोरोना साथीच्या पहिल्या लाटेत वृद्ध लोक संक्रमित झाले होते. त्याच वेळी, दुसर्‍या लाटेत कोरोना विषाणूचे लक्ष्य हे तरुण लोक होते. आता तज्ज्ञांच्या अंदाजानुसार देशात तिसरी लाट आली तर ती मुलांसाठी घातक ठरू शकते. जगातील इतर देशांमध्येही हे घडले आहे. सप्टेंबरपर्यंत भारतात कोरोनाची तिसरी लाट येण्याची भीती तज्ज्ञांनी व्यक्त केली आहे. बालरोग व संसर्गजन्य रोगांमधील तज्ज्ञांनी असे म्हटले आहे की, सरकारने शक्य तितक्या लवकर बाल लसीकरण कार्यक्रम सुरू करावा. अन्यथा 18 वर्षाखालील मुलांना कोरोनाच्या तिसर्‍या लहरीमध्ये मोठ्या प्रमाणात त्रास होऊ शकतो.

Advertisement

संसर्गजन्य रोग तज्ज्ञ डॉ. नितीन शिंदे म्हणतात की, मुलांचे लसीकरण ही अत्यंत बाब महत्वाची आहे. अन्यथा, कोरोनाची तिसरी लाट लसीकरण न करणार्‍या या मुलांसाठी धोकादायक असेल. देशात 18 ते 44 वर्षे वयोगटातील नागरिकांना लसीकरण सुरू झाले आहे. या वयोगटातील बर्‍याच लोकांना आधीपासूनच लसचे सुरक्षा कवच मिळाला आहे. आता हा विषाणू अशा लोकांना लक्ष्य करेल ज्यांना हे संरक्षण नाही. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, कोरोना विषाणूमुळे सध्या मुलांमध्ये गंभीर लक्षणे दिसत नाहीत. तरीही दुसर्‍या लाटेत संक्रमित मुलांची संख्या लक्षणीय वाढली आहे. दुसर्‍या लाटेत मुंबई-पुण्यासारख्या शहरात पहिल्या लाटापेक्षा मुले जास्त प्रमाणात संक्रमित होताना दिसतात. मुले गंभीर दिसत नसली तरी, ते संसर्गाचे वाहक असतात. हे टाळण्यासाठी आम्हाला मुलांसाठी लसची गरज आहे.

Advertisement

शाळा सुरू करणे सामान्यीकरणाच्या दिशेने एक मोठे पाऊल असेल, जे फक्त मुलांना लसीकरणानंतर शक्य आहे. दरम्यान, बृहन्मुंबई महानगरपालिका (बीएमसी) आणि महाराष्ट्र सरकार संयुक्तपणे मुंबई शहरात पेडियाट्रिक कोविड केअर वॉर्ड सुरू करीत आहेत. कोविडच्या तिसर्‍या लाटात मुलांना कोरोनाचा त्रास होण्याची शक्यता आहे. कोविडच्या तिसर्‍या लाटेची शक्यता लक्षात घेऊन मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी गेल्या आठवड्यात राज्यातील सर्व जिल्हाधिकारी आणि महापालिका आयुक्तांना तयार राहण्याचे निर्देश दिले आहेत. मुंबई उपनगर जिल्ह्याचे पालकमंत्री असलेले पर्यटन मंत्री आदित्य ठाकरे यांनी या संदर्भात पालिकेच्या महापौर किशोरी पेडणेकर, अतिरिक्त महानगरपालिका आयुक्त संजीव जयस्वाल आणि अन्य अधिकाऱ्यांशी चर्चा केली आहे.

Advertisement

गणिताचे मॉडेलिंग तज्ज्ञ एम. विद्यासागर यांनी सुचवले की, कोरोना विषाणू भारतात 7 मेपर्यंत वेगाने वाढू शकेल. मे महिन्याच्या अखेरीस कोरोनाची प्रकरणे झपाट्याने कमी होतील. नवीन कोरोना रुग्णांची दैनंदिन आकडेवारी दिवसाला 1.2 लाखांपर्यंत कमी होईल. देशात कोरोनाची प्रकरणे लगेच शून्यावर येतील असे नाही, परंतु त्यात लक्षणीय घट होईल. दरम्यान, एम्स दिल्लीचे संचालक डॉ. रणदीप गुलेरिया यांनी असा इशारा दिला आहे की जर भविष्यात हा विषाणू उत्परिवर्तित झाला तर भारतात साथीच्या आजाराची तिसरी लाट येऊ शकते. ते म्हणाले की सध्याची परिस्थिती आणि साथीच्या आजाराचा धोका टाळण्यासाठी रुग्णालयांच्या मूलभूत पायाभूत सुविधांना प्रथम बळकट करावे लागेल. यानंतर, लसीकरण आणि प्रकरणांमध्ये घट होण्याची गती वेगाने वाढवावी लागेल. गंभीर धोका टाळण्यासाठी कडक लॉकडाउन होणे आवश्यक झाले आहे. तरच संसर्गाची साखळी आपण तोडू शकतो.

Advertisement

अमेरिका आता 12 ते 15 वर्षे वयोगटातील मुलांना लस देण्याची तयारी करत आहे. अमेरिकन एजन्सी फूड अँड ड्रग अॅडमिनिस्ट्रेशन फायझर कंपनीच्या कोरोना या लसला पुढील आठवड्यापासून 12 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या मुलांना लस देण्याची परवानगी देऊ शकते. एफडीए फेडरल लस सल्लागार समितीची बैठक घेवून या निर्णयावर अंतरिम शिक्कामोर्तब करेल आणि 12 ते 15 वर्षे वयोगटातील मुलांना लस देण्याची शिफारस करेल. दुर्दैवाने त्याचवेळी भारतात मुलांना लसीकरण करण्यास एका वर्षापेक्षा अधिक कालावधी लागू शकेल असे दिसते.

Advertisement

संपादन : महादेव गवळी

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply