Take a fresh look at your lifestyle.

एकापेक्षा जादा बँकेत खाते असल्यास चुना लागण्याची शक्यता, ‘ही’ काळजी घ्या बरं..!

नवी दिल्ली : आपल्यापैकी अनेकांची खाती वेगवेगळ्या बँकांमध्ये असतील. आपण काहीतरी कामानिमित्त बँकेत खातं उघडतो खरं; पण काम झाल्यावर आपण ते विसरून जातो. बराच काळ अशा कोणताही व्यवहार न झाल्याने बँकेच्या लेखी अशी खाती निष्क्रिय म्हणून जाहीर केली जातात. आपणही त्याकडे दुर्लक्ष करतो, पण असे दुर्लक्ष केल्यास ते अंगलट येऊ शकते. या निष्क्रिय खात्यांच्या माध्यमातूनही आपली मोठी फसवणूकही होऊ शकते. त्यामुळे अशा निष्क्रिय बँक खात्याबाबत (Inactive bank accounts) काही गोष्टी जाणून घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

आपल्या बँक खात्यात तीन महिन्यांपर्यंत पगार क्रेडिट (credit) झाला नसल्यास, ते खाते बचत खात्यात (saving account) बदलते. बचत खात्यात बदल झाल्यावर बँकेचे नवीन नियम लागू होतात. अशा परिस्थितीत आपल्याला बचत खात्यात किमान रक्कम ठेवणे आवश्यक आहे. आपण ही देखभाल फी न भरल्यास, आपल्याला दंड भरावा लागू शकतो आणि बँक आपल्या खात्यात जमा केलेल्या रकमेमधून पैसे परस्पर कमी करू शकते.

Advertisement

बर्‍याच बँकांमध्ये खाते असल्याने आपणास सर्व खात्यांमध्ये किमान शिल्लक ठेवावी लागेल. म्हणजेच एकापेक्षा जास्त खाते असल्यास आपली मोठी रक्कम बँकांमध्ये अडकली जाते. अशा परिस्थितीत आपल्याला फक्त 4 टक्के वार्षिक व्याज मिळेल. इतर ठिकाणी हे पैसे घेऊन मोठा परतावा मिळवता येतो.

Advertisement

अनेक बँकखाती असल्यास आपल्याला सेवाशुल्क द्यावे लागते. अशा परिस्थितीत सेवेचा लाभ न घेता, तुम्ही शुल्क म्हणून मोठ्या प्रमाणात पैसे देत असता. एकापेक्षा जास्त निष्क्रिय बँकखाती असल्यास, आपल्या क्रेडिट स्कोअरवर देखील त्याचा वाईट परिणाम होतो. आपल्या खात्यात कमीत कमी शिल्लक नसल्यामुळे क्रेडिट स्कोअर (credit score) खराब होतो. अशा परिस्थितीत तुम्हाला कर्ज घेताना अडचणींचा सामना करावा लागू शकतो.

Advertisement

अशा प्रकारे बंद करा खाते
आपले खाते बंद करण्याचा फॉर्म भरा. बँक खाते बंद करताना, आपल्याला बर्‍याच गोष्टींची काळजी घ्यावी लागते. सर्वप्रथम आपल्याला डी-लिंक फॉर्म भरावा लागेल. खाते बंद करण्याचा फॉर्म बँक शाखेत उपलब्ध असतो, तुम्हाला या फॉर्ममध्ये खाते बंद करण्याचे कारण द्यावे लागेल. तुमचे संयुक्त खाते असेल, तर फॉर्मवर सर्व खातेधारकांची सही आवश्यक आहे.

Advertisement

खाते बंद करताना, उर्वरित पैसे ज्या खात्यात ट्रान्सफर करायचे आहे, त्याची माहिती द्यावी लागेल. खाते बंद करण्यासाठी तुम्हाला स्वतः बँकेच्या शाखेत जावे लागेल. खाते उघडल्यानंतर 14 दिवसात बँका खाते बंद करण्यासाठी कोणत्याही प्रकारचा शुल्क आकारत नाहीत. जर आपण खाते उघडल्यानंतर 14 दिवसांनंतर आणि एक वर्ष पूर्ण होण्यापूर्वी खाते बंद केले तर आपल्याला खाते बंद करण्याचे शुल्क द्यावे लागेल. साधारणत: एका वर्षापेक्षा जास्त जुने खाते बंद केल्याने क्लोजर चार्ज येत नाही.

Advertisement

बँक आपणास न वापरलेले चेकबुक आणि डेबिट कार्ड बँक बंद करण्याच्या फॉर्मसह जमा करण्यास सांगेल. खात्यात असलेले पैसे रोख भरले जाऊ शकतात (केवळ 20,000 रुपयांपर्यंत). आपल्याकडे हे पैसे आपल्या इतर बँक खात्यात हस्तांतरित करण्याचा पर्याय देखील आहे. आपल्या खात्यात अधिक पैसे असल्यास बंद प्रक्रिया सुरू करण्यापूर्वी ते दुसर्‍या खात्यात हस्तांतरित करा. खाते बंद झाल्याचा उल्लेख करून खाते क्लोजरची पावती तुमच्याकडे ठेवा.

Advertisement

संपादन : सोनाली पवार

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply