Take a fresh look at your lifestyle.

धडाधड CT Scan नका रे करू.. आहेत ‘हे’ही दुष्परिणाम; पहा नेमके काय म्हटलेय एम्सच्या डॉ. गुलेरिया यांनी

पुणे :

Advertisement

देशभरात वाढत्या कोरोना रुग्णांमुळे अवघा देश प्रचंड तणावामध्ये आहेत. त्याचवेळी भीती आणि अफवांचे पिक आलेले आहे. अशावेळी विविध प्रकारचे उपाय करण्यास प्रारंभ करणे हे यापेक्षा अधिक प्राणघातक असल्याचे सिद्ध होत आहे. दिल्ली एम्सचे संचालक डॉ. रणदीप गुलेरिया यांनी माहिती दिली आहे. याबाबत नवभारत टाईम्सने म्हटले आहे की, जे रुग्ण वारंवार सीटी स्कॅन करून घेत आहेत त्यांना हे समजले पाहिजे की त्यांना दुसरा मोठा धोका आहे. कोरोना पेशंटसाठी सीटी स्कॅनमुळे कर्करोगाचा धोका आहे, असे डॉ. गुलेरिया यांनी म्हटले आहे.

Advertisement

डॉ. गुलेरिया म्हणाले की, रेडिएशनच्या डेटाचे विश्लेषण केल्यावर असे दिसून आले आहे की लोक तीन-तीन दिवसांत सीटी स्कॅन करत आहेत. तुम्ही पॉजिटिव असाल आणि सौम्य लक्षणे असतील तर तुम्हाला सीटी स्कॅन करण्याची आवश्यकता नाही. कारण सीटी स्कॅनमध्ये आलेल्या अहवालात इतर काही आणखीही माहिती येते. ती पाहिल्यानंतर रुग्ण आणखी अस्वस्थ होतो. कोरोना पॉझिटिव्ह असताना श्वास घ्यायला त्रास होत नसेल, आणि ऑक्सिजनची पातळी ठीक असल्यावर टेन्शन घेऊ नका. तसेच जास्त ताप येत नसताना अजिबात घाबरून जाण्याची अजिबात गरज नाही. योग्य काळजी घेऊन आपण बरे होऊ शकता.

Advertisement

त्यांनी म्हटले आहे की, कोणत्याही सकारात्मक रूग्णाने जास्त औषधे घेऊ नये. या औषधांचा उलट परिणाम होतो आणि रुग्णाची तब्येत ढासळण्यास सुरवात होते. लोकांची वारंवार रक्त तपासणी केली जाते, परंतु डॉक्टरांनी विचारल्याशिवाय हे सर्व स्वतःहून करू नका. यामुळे आपल्याला अधिक मानसिक तणाव निर्माण होतो. घरी विलगीकरण कशात राहणाऱ्या रुग्णांनी डॉक्टरांशी संपर्क ठेऊन योग्य ते उपचार घ्यावेत. ऑक्सिजन लेव्हल 93 पेक्षा कमी झाली तरच काळजी करावी. बेशुद्धी, छातीत दुखणे अशा परिस्थितीत डॉक्टरांशी त्वरित संपर्क साधा. आजकाल बरेच लोक सीटी स्कॅन करीत आहेत. जेव्हा सीटी स्कॅनची आवश्यकता नसते, तेंव्हाही केली जाते. तसे करून आपण स्वत:ला अधिक त्रास देत आहोत. कारण रेडिएशनच्या संपर्कात आल्याने कर्करोग होण्याची शक्यता वाढू शकते.

Advertisement

संपादन : सुनील झगडे

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply