Take a fresh look at your lifestyle.

माहिती पैसे कमावण्याची : ‘त्या’ 10 मुद्द्यांच्या मदतीने कमवा शेअरमधून पैसे..!

पुणे :

Advertisement

मागील वर्षभरात शेअर बाजरात गुंतवणूक करणाऱ्यांचा टक्का वेगाने वाढत आहे. एकीकडे अवघे जग संकटात असताना आणि अर्थव्यवस्था रसातळाला गेलेली असतानाही अमेझॉन, टेस्ला, रिलायन्स, अदानी आणि इतर अनेक कंपन्यांनी काहींना श्रीमंत केले. या कंपनीच्या प्रवर्तकांनी तर थेट जगामध्ये श्रीमंतीचा झेंडा रोवला. त्यामुळे असे रॉबिनहूड इन्व्हेस्टर जोमात आहेत. त्यांच्यासह बाजारात आपटी खाल्लेल्या मंडळींसाठी हा एक महत्वाचा लेख आहे.

Advertisement

यामध्ये आपण 10 मुद्दे पाहणार आहोत. शेअर बाजारात किंवा कुठेही पैसे गुंतवणूक करताना याची आपणास मदत होणार आहे. तर हे आहेत मुद्दे :

Advertisement
 1. प्रत्येकाला झटक्यात श्रीमंत होण्याची इच्छा असते. परंतु मोजकेच लोक हे स्वप्न पूर्ण करू शकतात. नशीब, संयम आणि ज्ञान या तिन्ही गोष्टी अशाप्रकारे श्रीमंत होण्यासाठी आवश्यक आहे. मात्र, तरीही रात्रीतून श्रीमंत म्हणजे एक वेगळी रिक्स आहे. त्यामुळे अशा प्रलोभनापासून शक्यतो लांब रहा.
 2. शेअर मार्केट म्हणजे योग्य ठिकाणी पैसे गुंतवा आणि रात्रीतून श्रीमंत व्हा, असे ठिकाण नाही. हे मार्केट जुगारही नाही. ज्याला त्याचे गणित समजले नाही आणि ते उद्ध्वस्त झाले. कोणत्याही कंपनीच्या शेअर्समध्ये गुंतवणूक केल्यानंतर, उद्या आपण लक्षाधीश व्हाल असे आपल्याला वाटत असल्यास आपण पूर्णपणे चुकीचे विचार करीत आहात. स्टॉकमध्ये गुंतवणूक करताना सर्वात मोठी गोष्ट जी आपल्याला यशस्वी करेल ती म्हणजे संयम. गुंतवणूकीनंतर धीर धरा.
 3. मूल्याकडे लक्ष द्या : कॉमन स्टॉक्सचे फिलिप फिशर म्हणाले होते की, शेअर बाजारामध्ये प्रत्येक समभागाची किंमत आहे. परंतु त्याचे योग्य मूल्य माहित नसलेल्या लोकांची संख्या जास्त आहे. एखाद्या कंपनीच्या शेअर्सचे मूल्य त्याच्या किंमतीपेक्षा मोठे असते. कारण त्या उत्पादनाचे मूल्य जितके जास्त असेल तितके ते स्टॉक स्टॉक मार्केटमध्ये टिकेल आणि आपल्या नुकसानाची शक्यता कमी होईल.
 4. कंपनीच्या उत्पादनाचे भविष्य बघून गुंतवणूक करा : असे बरेचदा घडते जेव्हा नवीन उत्पादन तपासणी केल्याशिवाय आपण एखाद्या मोठ्या कंपनीत गुंतवणूक करतो. असे अनेकदा गॉसिप किंना सल्ला-मार्गदर्शन देणाऱ्यांकडून केले जाते. अशा परिस्थितीत, आपल्याला माहित नसलेल्या ठिकाणी आपण गुंतवणूक केल्यास आपल्याला नुकसानीला सामोरे जावे लागू शकते.
 5. जर भविष्यकाळ दुसरे टोक असेल तर भूतकाळ पहिले आहे. कोणत्याही कंपनीचे जुने रेकॉर्ड अचूक नसल्यास आणि सध्या बाजारात स्वतःचे नाव असलेल्या कोणत्याही नवीन उत्पादनांवर आपण आंधळेपणाने गुंतवणूक केल्यास आपले नुकसान होऊ शकते. म्हणूनच कोणत्याही कंपनीचे शेअर्स खरेदी करण्यापूर्वी त्याची विश्वासार्हता तपासा.
 6. बाजार समजून घ्या : जुगार खेळण्यापेक्षा शेअर बाजार हे अधिक समजून घेण्याचा खेळ आहे. योग्य वेळी योग्य वेळी गुंतवणूक करणे ही यशाची एकमेव गुरुकिल्ली आहे. जर योग्य वेळी योग्य ठिकाणी गुंतवणूक केल्यावर आणि योग्य वेळी पैसे कसे काढायचे हे आपल्याला माहित असेल तर आपल्याला कोणतीही अडचण होणार नाही आणि कधीही आपले नुकसान होणार नाही.
 7. स्वत: ला समजून घ्या : शेअर बाजाराला समभागांची किंमत, उत्पादनाचे मूल्य समजून घेण्यापूर्वी आपल्याला स्वतःस समजून घेणे आवश्यक आहे. आपल्यामध्ये चांगले किंवा वाईट काय आहे हे जाणून घेणे आवश्यक आहे. आपण किती जोखीम घेऊ शकता आणि आपण आपल्या भावनांवर किती नियंत्रण ठेवू शकता ते समजू शकता. मगच निर्णय घ्या.
 8. बाजार समजून घ्या : स्वत:ला समजून घेतल्यानंतर तुम्हाला जर शेअर बाजारामध्ये गुंतवणूक करायची असेल तर पैसे गुंतवण्यापूर्वी शेअर बाजार समजून घ्या. शेअर बाजाराचे कामकाज समजून घ्या आणि कोणत्या प्रकारचे धोका आहे, किती धोका आहे, तोटा किती आहे आणि किती नफा आहे हे पहा आणि त्यानंतरच आपण पूर्ण सामर्थ्याने स्टॉक मार्केटमध्ये प्रवेश करा.
 9. विजेत्यांकडून शिका : शेअर बाजाराच्या गेममध्ये कोणीही आपल्याला काही सांगणार नाही. आपल्याला स्वत:हून सर्वकाही समजले पाहिजे. शेअर बाजाराचे चॅम्पियन्स शोध. त्यांना वाचत रहा. त्यांच्या प्रत्येक हालचाली बारकाईने पहा आणि नंतर त्याच मार्गाने जायचे किंवा नाही याचा निर्णय घ्या. अनेकदा तेही दिशाभूल करू शकतात, त्यामुळे 100 टक्के त्यांना फॉलो करून नका.
 10. योजना बनवा : शेअर बाजारामध्ये फ़क़्त पैसे खर्च करु नका. यासाठी योजना करा. आपल्याला कोणत्या स्टॉकवर किती पैसे गुंतवावे लागतील आणि किती खरेदी करायची आणि कोणत्या वेळी आपल्याला ते कोणत्या किंमतीवर विकावे लागेल. अशा प्रकारे आपण एखाद्या प्रकारे तोटा होण्याचे धोका कमी करण्यास मदत होईल. तसेच सर्वात महत्वाचे म्हणजे छोटा तोटा झाला तरी त्याची कारणमीमांसा समजून घ्या. नुकसानीबद्दल कधीही अस्वस्थ होऊ नका, त्यातून शिका आणि पुढे जा. तसेच मुख्य म्हणजे नफा मिळेल तेव्हा खूप उत्साही होऊ नका.

संपादन : सचिन मोहन चोभे

Advertisement
 • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
 • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply