Take a fresh look at your lifestyle.

महत्वाची माहिती : म्हणून 1 मे या दिवशी साजरा केला जातो जागतिक कामगार दिवस

दरवर्षी 1 मे रोजी आंतरराष्ट्रीय कामगार दिन साजरा केला जातो. मे दिवस जगातील कामगार आणि कष्टकरी वर्गाला समर्पित आहे. हा दिवस कामगार दिवस, कामगार दिन आणि मे दिन या नावानेदेखील ओळखला जातो. या दिवशी जगभरात लोकांनाही कामावरून सुट्टी असते. परंतु, या दिवसाबद्दल आपल्याला किती माहिती आहे? कदाचित फारच कमी. तर आपण या दिवसाच्या इतिहासापासून प्रत्येक महत्वाची गोष्ट पाहूया. चला तर मग या दिवसाबद्दल बर्‍याच खास गोष्टी जाणून घेऊया.

Advertisement

१ मेचा इतिहास : आंतरराष्ट्रीय कामगार दिनाच्या इतिहासाबद्दल बोलताना  1 मे 1886 हा दिवस महत्वाच आहे. या दिवसापासून अमेरिकेत ही चळवळ सुरू झाली. खरं तर, येथे पहिल्याच दिवशी मजुरांना 15 तास कामावर ठेवले होते. त्या विरोधात 1 मे 1886 रोजी आवाज उठला गेला आणि लोक अमेरिकेच्या रस्त्यावर उतरले. दरम्यान, पोलिसांनी काही कामगारांवर गोळीबार केला. त्यापैकी 100 हून अधिक लोक जखमी झाले आणि त्याचवेळी बर्‍याच कामगारांना आपला जीव गमवावा लागला. यानंतर आंतरराष्ट्रीय समाजवादी परिषदेची दुसरी बैठक सन 1889 मध्ये आयोजित करण्यात आली होती आणि यावेळी 1 मे रोजी आंतरराष्ट्रीय कामगार दिन साजरा करण्याचा प्रस्ताव होता. तसेच लोकांना आठ तासांपेक्षा जास्त वेळ काम न करण्याचा आणि या दिवशी सुट्टी घेण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

Advertisement

जर आपण भारताबद्दल चर्चा केली तर या दिवसाची सुरुवात चेन्नईमध्ये 1 मे 1923 रोजी लेबर फार्मर्स पार्टी ऑफ हिंदुस्तानच्या अध्यक्षतेखाली झाली. या गोष्टीस बर्‍याच सामाजिक पक्षांचे आणि संस्थांचे पाठबळ मिळाले. आंतरराष्ट्रीय कामगार दिन साजरा करण्यामागील काही हेतू आहेत. म्हणूनच हा दिवस साजरा केला जातो. कामगारांच्या कर्तृत्वाचा सन्मान करणे, त्यांच्या हक्कांसाठी आवाज उठवणे आणि कामगार संघटना मजबूत करणे आणि त्यांच्या योगदानाबद्दल चर्चा करणे ही अनेक उद्दिष्टे आहेत.

Advertisement

संपादन : रुपाली दळवी

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply