Take a fresh look at your lifestyle.

आली दिलासादायक बातमी; देशभरात जिल्हास्तरीय ५५१ ऑक्सिजन निर्मितीचे प्लांट

पुणे :

Advertisement

देशभरातील रुग्णालयांमध्ये ऑक्सिजनची उपलब्धता वाढविण्याच्या पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या निर्देशानुसार पीएम कॅरेस फंडचा वापर केला जाणार आहे. देशभरात सरकारी आरोग्य केंद्रांवर ५५१ समर्पित पीएसए (प्रेशर स्विंग ऐड्सॉर्प्शन) मेडिकल ऑक्सिजन उत्पादन संयंत्र स्थापित करण्यासाठी निधी देण्यात येणार आहे. या निधी वाटपाला तत्वत: मान्यता मिळाली आहे.

Advertisement

हे ऑक्सिजन संयंत्र विविध राज्ये / केंद्रशासित प्रदेशातील जिल्हा मुख्यालयातील सरकारी रुग्णालयात स्थापित केले जातील. आरोग्य व कुटुंब कल्याण मंत्रालयामार्फत ही खरेदी प्रक्रिया केली जाणार आहे. पंतप्रधान केअर फंडने या वर्षाच्या सुरुवातीला देशातील सार्वजनिक आरोग्य केंद्रांवर अतिरिक्त 162 समर्पित प्रेशर स्विंग अ‍ॅडर्व्हर्शन (पीएसए) वैद्यकीय ऑक्सिजन उत्पादन प्रकल्प स्थापित करण्यासाठी 201.58 कोटी रुपये दिलेले आहेत. त्यात आणखी भर पडणार आहे.

Advertisement

Chandrakant Patil on Twitter: “ऑक्सिजन तुटवड्यावर तोडगा काढण्यासाठी केंद्राकडून मोठा निर्णय ! देशभरात जिल्हा मुख्यालय स्तरावर ५५१ PSA ऑक्सिजन निर्मिती प्लांट उभारण्यासाठी #PMCares मार्फत निधी मंजूर केल्याबद्दल मा. पंतप्रधान @narendramodi जी यांचे आभार! https://t.co/2fp8seG1ZP https://t.co/L2vmqrSZj3” / Twitter

Advertisement

जिल्हा मुख्यालयातील शासकीय रुग्णालयांमध्ये पीएसए ऑक्सिजन उत्पादन प्रकल्प स्थापित करण्याचे मुख्य उद्दीष्ट सार्वजनिक आरोग्य यंत्रणेला अधिक बळकट करणे आणि या प्रत्येक रुग्णालयात ऑक्सिजन उत्पादनाची सुविधा असावी हे आहे. अशाप्रकारे, ऑक्सिजन उत्पादन व सुविधा या रूग्णालय सुरू झाल्यास जिल्ह्यातील रोजच्या वैद्यकीय ऑक्सिजनची गरज पूर्ण होऊ शकेल. याव्यतिरिक्त, लिक्विड हीलिंग ऑक्सिजन (एलएमओ) कॅप्टिव्ह ऑक्सिजन उत्पादनाचे ‘टॉप अप’ म्हणूनही हे संयंत्र काम करेल. अशा प्रकारच्या यंत्रणेमुळे जिल्ह्यातील शासकीय रुग्णालयांना ऑक्सिजनचा पुरवठा अचानक खंडित होणार नाही आणि कोरोना रूग्ण व इतर गरजू रूग्णांना अखंडित ऑक्सिजन प्रदान करता येईल याची खात्री होईल, असे केंद्र सरकारने म्हटले आहे.

Advertisement

संपादन : माधुरी सचिन चोभे

Advertisement

Narendra Modi fan on Twitter: “@narendramodi ऑक्सिजन की क़िल्लत के सम्पूर्ण समाधान के लिए प्रधानमंत्री @narendramodi की बहुत बड़ी पहल। देश के हर ज़िले का अपना ऑक्सिजन प्लांट होगा। 162 प्लांट पर काम शुरू, 551 नए प्लांट्स को मंज़ूरी। #PMCares फंड से मिलेगी रक़म” / Twitter

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply