Take a fresh look at your lifestyle.

ऑक्सिजन संकट : पहा देशात किती प्रमाणात निर्मिती होते आणि कुठे-कुठे जात आहे प्राणवायू

सध्या देशभरात ऑक्सिजन वायूचा पुरवठा ही एक मोठी समस्या बनली आहे. करोना रुग्णसंख्या वाढल्याने सध्या ऑक्सिजन रेल्वे आणि अगदी विमानाने कंटेनर बोलावण्याची तयारी आहे. अशावेळी आपण आता पाहूयात की, भारतात ऑक्सिजन किती प्रमाणात तयार होतो आणि त्याचा नेमका कुठे वापर केला जात आहे.

Advertisement

सध्या मेडिकल ऑक्सिजनची गरज लक्षात घेऊन सध्या हा वायू अनेक क्षेत्रांना वापरण्याची बंदी आहे. त्याचवेळी स्टील प्लांट्स, पेट्रोलियम रिफायनरीज, फार्मास्यूटिकल्स, सांडपाणी प्रक्रिया संयंत्रांसह एकूण नऊ क्षेत्रांना या बंदीपासून बाजूला ठेवलेले आहे. देशभरातील एकूण ऑक्सिजनचे उत्पादन आणि सध्याचे 50,000 मेट्रिक टन साठ्याची मागणी ही देशासाठी पुरेसी असल्याचे केंद्र सरकारचे म्हणणे आहे. मागील वर्षी 32 राज्यांमध्ये पीएसए प्रकल्प उभारण्यासाठी सरकारने 200 कोटी रुपयांची निविदा काढली होती. एका वर्षानंतर प्रस्तावित एकूण 162 पैकी फ़क़्त 33 पीएसए प्रकल्प तयार झाले आहेत. आरोग्य मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार एप्रिलच्या अखेरीस आणखी 59 प्रकल्प तयार होतील. यामुळे देशातील वैद्यकीय ऑक्सिजनची उत्पादन क्षमता 154.19 मेट्रिक टन होणार आहे.

Advertisement

औद्योगिक व अंतर्गत व्यापार संवर्धन विभागाने (डीपीआयआयटी) म्हटले आहे की गेल्या आठवड्यात वैद्यकीय ऑक्सिजनची मागणी देशातील एकूण दैनंदिन उत्पादनाच्या तुलनेत 60 टक्क्यांनी वाढून सुमारे 7,200 मेट्रिक टन झाली आहे. तथापि, विभागाच्या अधिकाऱ्यांनी 21 एप्रिल रोजी दिल्ली उच्च न्यायालयात सांगितले आहे की, दररोज 8,000 मेट्रिक टन ऑक्सिजनची आवश्यकता आहे. साथीच्या रोगामुळे एका राज्यातून दुसर्‍या राज्यात ऑक्सिजनची वाहतूक करावी लागत असल्याने रुग्णालयांमध्ये जायला जवळजवळ दुप्पट वेळ लागत आहे. रेल्वे मंत्रालयाने ऑक्सिजन एक्स्प्रेस चालविणे सुरू केले आहे आणि ऑक्सिजनला जाणाऱ्या गाड्यांसाठी ग्रीन कॉरिडोरदेखील आहेत. या कारणास्तव ही समस्या लवकरच सुटेल असे दिसते.

Advertisement

तज्ज्ञांच्या मते देशात ऑक्सिजन उत्पादनाच्या प्रमाणात पुरवठा साखळी तितकी समक्ष नाही. उत्तर अमेरिकेतील औद्योगिक वायूंच्या व्यवसायावर नजर ठेवणारी अग्रणी प्रकाशन गॅसवॉल्ड येथील बिझनेस इंटेलिजन्स मॅनेजर करीना कोचा म्हणतात, कारखान्यांमधून हॉस्पिटलमध्ये ऑक्सिजन पोहोचविण्याच्या दृष्टीने पुरवठा साखळी अत्यंत कमकुवत आहे. जेव्हा आपण ऑक्सिजनच्या उपलब्धतेबद्दल बोलतो तेव्हा आम्ही उपलब्ध ऑक्सिजनच्या पुरवठा आणि वितरणाबद्दलही बोलतो. ज्यामध्ये लॉजिस्टिक्स, क्रायोजेनिक टाक्या, सिलेंडर्स आणि रिफाईलिंग सुविधा समाविष्ट असतात. असे म्हटले जाते की, भारतात चोवीस तास वाहून नेण्यासाठी पुरेशी क्रायोजेनिक टँकर नाहीत.

Advertisement

संपादन : सचिन मोहन चोभे

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply