Take a fresh look at your lifestyle.

अडचणीत वाढ : करोनाचा ट्रिपल म्यूटेंट वायरसही सक्रीय; पहा काय आहेत त्याचे गुणधर्म

पुणे :

Advertisement

करोना विषाणू ही एक साधीसुधी समस्या न राहता अवघ्या जगाची गंभीर डोकेदुखी बनली आहे. मागील दीड वर्षात या व्हायरसने अवघे जग पादाक्रांत केले आहे. त्याचवेळी डबल म्यूटेंट वायरस तयार होऊन आता दुसरी लाट जोरात आहे. अशावेळी सर्वांना लस देऊन रोगप्रतिकार शक्ती वाढवण्याची तयारी असतानाच या विषाणूचा ट्रिपल म्यूटेंट वायरसही सक्रीय होत असल्याचे संशोधकांनी म्हटले आहे. त्यामुळे अडचणीत आणखी वाढ झाली आहे.

Advertisement

मंगळवारी कोरोना विषाणूचे जवळपास 3 लाख नवीन रुग्ण भारतात आढळले आहेत. त्याचवेळी आरोग्य व्यवस्था कोलमडली आहे. त्यावरून राजकारण जोमात आहे. आता सर्वांना लस देऊन जागवण्याचे श्रेय घेण्यासाठी सर्व राजकीय पक्ष आणि सरकार सरसावले आहे. त्याचवेळी या तिहेरी उत्परिवर्तन विषाणू सापडण्यास सुरुवात झाली आहे.

Advertisement

ट्रिपल उत्परिवर्तन म्हणजे कोरोनाच्या तीन वेगवेगळ्या प्रकारांमधून नवीन एक वेगळे रूप तयार होने. कोरोनाचा हा ट्रिपल उत्परिवर्तन प्रकार देशाच्या काही भागात आढळून आला आहे. एनडीटीव्हीच्या वृत्तानुसार, महाराष्ट्र, दिल्ली आणि पश्चिम बंगालमध्ये हा तिहेरी उत्परिवर्तन विषाणू सापडला आहे. शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की जगभरात कोरोना रुग्णांची झपाट्याने वाढत असलेली संख्या ही त्याच्या नवीन रूपांमुळे आहे. वास्तविक, विषाणू जितका जास्त पसरतो, त्या प्रमाणात त्याच्या बर्‍याच प्रती बनवितो आणि त्यात बरेच बदल होतात.

Advertisement

तज्ज्ञांचे मत आहे की, विषाणूच्या परिवर्तनामुळे कोरोनाचे प्रमाण केवळ भारतातच नव्हे तर जगभर वाढत आहे. तथापि, तिहेरी उत्परिवर्तन प्रकार किती प्राणघातक आहे किंवा तो किती वेगाने पसरतो हे शोधण्यासाठी आणखी संशोधन करावे लागणार आहे. सध्या भारतातील 10 प्रयोगशाळांमध्ये व्हायरसचे जीनोम अनुक्रम तपासणी चालू आहे. दुहेरी उत्परिवर्तनांमुळे दररोजच्या प्रकरणांमध्ये केवळ वेगाने वाढ होत नाही. तर, यावेळी हा विषाणू मुलांवरही जास्त परिणाम करीत असल्याचे दिसत आहे. अद्याप या नव्या विषाणू प्रकारावर लसचा काही परिणाम होईल की नाही याबद्दल कोणतीही माहिती प्राप्त झालेली नाही. मात्र, शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की, या नवीन प्रकारात शरीरात कोरोनाविरूद्ध नैसर्गिकरित्या तयार होणारी प्रतिकारशक्ती उदासीन करण्याची क्षमता असू शकते.

Advertisement

संपादन : सचिन मोहन चोभे

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply