Take a fresh look at your lifestyle.

मोदींच्या भाषणातील मुद्दे : पहा काय म्हटलेय त्यांनी लॉकडाऊन व करोना परिस्थितीबाबत

मुंबई :

Advertisement

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी सध्या भारतीयांशी संवाद साधत आहेत. या लाईव व्हिडिओ संवादातून ते देशातील करोना संकट आणि त्यामुळे निर्माण झालेल्या अभूतपूर्व परिस्थितीवर आपले विचार व्यक्त करीत आहेत. त्यांच्या भाषणातील मुद्दे असे :

Advertisement

Narendra Modi on Twitter: “Addressing the nation on the COVID-19 situation. https://t.co/rmIUo0gkbm” / Twitter

Advertisement
 1. देश पुन्हा कोरोनाविरूद्ध एक फार मोठी लढाई लढत आहे. काही आठवड्यांपूर्वी परिस्थिती स्थिर झाली होती. मात्र, नंतर कोरोनाची दुसरी लाट आली. मला माहित आहे की आपण कोणत्या वेदना सहन करीत आहात.
 2.  ज्यांनी आपले प्राण गमावले त्यांच्याबाबत सर्व देशवासियांच्यावतीने मी शोक व्यक्त करतो. कुटुंबातील एक सदस्य म्हणून मी तुमच्या दु: खामध्ये सामील आहे. आव्हान मोठे आहे परंतु आपण आपल्या निर्धाराने, धैर्याने आणि तयारीने यावर मात केली पाहिजे.
 3. कोरोना संकटात देशाच्या बर्‍याच भागात ऑक्सिजनची मागणी वाढली आहे. या विषयावर वेगवान आणि संपूर्ण संवेदनशीलतेसह काम केले जात आहे. केंद्र सरकार, राज्य सरकारे, खाजगी क्षेत्रातील सर्वजण प्रत्येक गरजूंना ऑक्सिजन मिळावे यासाठी प्रयत्न करीत आहेत.
 4. ऑक्सिजन उत्पादन आणि पुरवठा वाढविण्यासाठी अनेक स्तरांवर उपाययोजनाही केल्या जात आहेत. राज्यात नवीन ऑक्सिजन प्लांट्स असावेत, एक लाख नवीन सिलिंडर वितरित करावेत, औद्योगिक युनिटमध्ये वापरलेला ऑक्सिजन वैद्यकीय वापरासाठी वापरावा, ऑक्सिजन रेल्वे यासह सर्वोतोपरी प्रयत्न केले जात आहेत.
 5. आपल्या शास्त्रज्ञांनी दिवस आणि रात्र अतिशय कमी वेळात देशवासीयांसाठी लसी तयार केल्या आहेत. आज जगात सर्वात स्वस्त लस भारतात आहे. आमच्याकडे भारताच्या कोल्ड चेन सिस्टम याचा एक आधार आहेत.
 6. भारताने जगातील सर्वात मोठी लसीकरण मोहीम सुरू केली. ज्यामध्ये दोन मेड इन इंडिया लसी तयार केल्या गेल्या. लसीकरणाच्या पहिल्या टप्प्याच्या वेगाने, ही लस जास्तीत जास्त गरजू लोकांपर्यंत जास्तीत जास्त भागात पोचविली जावी यावर जोर देण्यात आला.
 7. आपल्या सर्वांचा प्रयत्न केवळ जीव वाचवण्यासाठी नाही तर आर्थिक परिस्थिती आणि जीवनावर कमीतकमी परिणाम याकडेही लक्ष द्यावे लागेल. 18 वर्षापेक्षा जास्त वयाच्या लोकांना लसीकरण केल्याने कामगारांना ही लस जलद गतीने उपलब्ध होईल.
 8. माझी विनंती आहे की, राज्य प्रशासनावर कामगारांनी विश्वास कायम ठेवावा. आपण जिथे आहात तिथेच रहावे. पुढील काही दिवसांमध्ये लसीकरण केले जाईल आणि त्यांचे काम थांबणार नाही.
 9. तरुणांना विनंती आहे की त्यांनी समाजात, अपार्टमेंटमध्ये लहान समित्या बनवून कोविडबाबत शिस्त लावण्यास मदत करावी. जर आपण हे केले तर सरकारांना कंटेनमेंट झोन तयार करण्याची आवश्यकता नाही, ना कर्फ्यू किंवा लॉकडाउनची गरज पडेल.
 10. आजच्या परिस्थितीत आपल्याला देशाला लॉकडाऊनपासून वाचवायचे आहे. शेवटचा पर्याय म्हणून लॉकडाउनचा वापर करावा अशी मी राज्यांना विनंती करतो. लॉकडाउन टाळण्यासाठी खूप प्रयत्न करावे लागतील. आणि मायक्रो-कंटेंट झोनवर लक्ष केंद्रित करा.

एकूणच लॉकडाऊन लागू न करता देशाची अआर्थिक गती कायम ठेऊन करोना परिस्थितीवर मत करण्याची गरज असल्याचे पंतप्रधान मोदींना वाटत आहे. त्यांनी याबाबत स्पष्ट भाष्य केलेले आहे. मात्र, परिस्थिती बिकट झाल्यावर मग अशावेळी राज्यांनी निर्णय घेण्याचेही सुतोवाच मोदींनी केले आहेत.

Advertisement

PMO India on Twitter: “आज की स्थिति में हमें देश को लॉकडाउन से बचाना है। मैं राज्यों से भी अनुरोध करूंगा कि वो लॉकडाउन को अंतिम विकल्प के रूप में ही इस्तेमाल करें। लॉकडाउन से बचने की भरपूर कोशिश करनी है। और माइक्रो कन्टेनमेंट जोन पर ही ध्यान केंद्रित करना है: PM @narendramodi” / Twitter

Advertisement
 • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
 • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply