Take a fresh look at your lifestyle.

महत्वाची माहिती : पहा रेमडेसिविर कितपत आहे प्रभावी; वाचा 10 मुद्दे आणि काय आहेत दुष्परिणामही

पुणे :

Advertisement

सध्या देशभरात ऑक्सिजन, करोना लस आणि रेमडेसिविर औषध हे दोन मुद्दे ट्रेंडमध्ये आहेत. सोशल मिडीयाच्या सर्वच व्यासपीठावर हे दोनच शब्द दिसतात. कारण, यांची मागणी आणि पुरवठा यांचे गणित देशभरात बिघडले आहे. मागणी असतानाच पुरवठ्यात अनेक अडचणी असल्याने सध्या रेमडेसिविर औषधाचा काळाबाजार जोरात आहे. अशावेळी आपण पाहूयात की रेमडेसिविर हे औषध कितपत प्रभावी आहे आणि त्याचे परिणाम व दुष्परिणाम काय आहेत.

Advertisement

कोरोना रूग्णांसाठी रीमॅडेसिव्हिर खरोखर महत्वाचे आहे. मात्र, त्याचा सर्रास आणि बेसुमार वापरही टाळणे आवश्यक आहे. डॉ. नीरज निश्चल (सहयोगी प्राध्यापक, एम्स विभागातील मेडिसिन विभाग, दिल्ली) यांनी टाइम्स ऑफ इंडिया या राष्ट्रीय वृत्तपत्राला दिलेल्या मुलाखतीत अनेक मुद्द्यांना स्पर्श केला आहे. त्यांनी दिलेली महत्वाची माहिती सर्वांनाच आवश्यक आहे. त्यामुळे आम्ही त्यातील महत्वाचे मुद्दे प्रसिद्ध करीत आहोत.

Advertisement
 1. रीमॅडेसिव्हिर हे एक अँटी-व्हायरल औषध आहे. इबोला साथीच्या काळात त्याचा उपयोग झाला होता.
 • कोरोना रूग्णांसाठी हे औषध म्हणजे एक चमत्कार आहे असे आपणास वाटत असल्यास तो एक गैरसमज आहे. कारण बहुतेक कोरोना रूग्णांनाही याची आवश्यकता नसते.
 • रेमेडसवीरच्या आपत्कालीन वापरास मान्यता देण्यात आली. तथापि, काही काळानंतर कोरोनाच्या भीतीमुळे त्याचा वापर वाढला. हे इंजेक्शन कोरोना रूग्णांमध्ये दिसणाऱ्या काही विशिष्ट लक्षणे नंतरच वापरायचे होते. त्यावेळीच ते काही रूग्णांसाठी फायदेशीर ठरते.
 • ज्या रुग्णांची ऑक्सिजन पातळी कमी झालेली आहे. अशा रूग्णांखेरीज इतरांना रेमेडेसवीरचा कोणताही खास परिणाम दिसून येत नाही. याचा वापर फ़क़्त रूग्णाच्या क्लीनिकल स्टेटसच्या आधारे केला पाहिजे. मात्र, सध्या अनेकजण याचा सोशल स्टेटससाठी वापर करीत आहेत.
 • रीमॅडेसिव्हिर एक इंजेक्शन औषध आहे. यामुळे अॅलर्जी होण्यासह काही रुग्णांच्या हृदयावर आणि यकृतावर दुष्परिणाम होऊ शकतात. परिणामी नंतर अशा रुग्णांचा मृत्यू होऊ शकतो.
 • यूएसएफडीएने रुग्णालयात दाखल केलेल्या रूग्णांच्या वापरास या औषधास मान्यता दिली आहे. मात्र, आपल्याकडे ते औषध दुकानातही भेटायला सुरुवात झाली आहे.
 • डब्ल्यूएचओच्या चाचणीत एम्स दिल्ली यांनीही सहभाग घेतला होता. त्यावेळी असे दिसले आहे की, ऑक्सिजनची पातळी कमी असताना रूग्णांमध्ये त्याचे फायदे होतील अशी चर्चा होती, परंतु कोणतेही पुरावे नाहीत.
 • रीमॅडेसिव्हिरमुळे सौम्य पुरळ किंवा खाज सुटणे असे परिणाम दिसू शकतात. काही प्रकरणांमध्ये तर रुग्णांना श्वास घेण्यात अडचण येऊ शकते.
 • ओटीपोटात वेदना आणि उलट्याही होऊ शकतात. काही कोरोना रूग्ण याचा केल्यावर पोटदुखीची तक्रारही करू शकतात.
 • सर्रास वापर करण्यासाठी हे औषध नाही. मात्र, सध्या काही खासगी रुग्णालयात आणि अनेक ठिकाणी हे औषध कंपल्सरी केलेले दिसते. त्यामुळे त्याची मागणी वाढली आहे. दुर्दैवाने अनेकदा तर रुग्ण आणि त्यांचे नातेवाईक हेही हे औषध देण्याचा हट्ट डॉक्टरांकडे करीत आहेत.

संपादन : संतोष शिंदे

Advertisement
 • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
 • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply