Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून ‘हा’ देशही करणार युद्धखोर चीनची कोंडी; पहा नेमके काय सुरू आहे डिफेन्स पोलिटिक्समध्ये

दिल्ली :

Advertisement

जगभरची डोकेदुखी बनलेल्या चीनला आवरण्यासाठी आता अवघ्या जगाला विशेष लक्ष द्यावे लागत आहे. ऐन करोना कालावधीतही या देशाची युद्धाची खुमखुमी गेली नाही. त्यामुळे चीनच्या कोंडीसाठी आता ऑस्ट्रेलिया देशानेही आक्रमक पवित्रा घेतला आहे. येत्या काही वर्षात तैवानवर चीनच्या हल्ल्याचा धोका लक्षात घेता ऑस्ट्रेलियन सैन्याने ड्रॅगनबरोबर युद्धाच्या तयारीला गती दिली आहे. सूत्रांच्या माहितीनुसार ऑस्ट्रेलियन सैन्य चीनशी युद्धासाठी रणनीती आखत आहे.

Advertisement

युद्धाच्या परिस्थितीत अमेरिकन सैन्य आणि इतर भागीदार देशांना मदत करण्यासाठी कोलिन्स-वर्ग पनडुब्बी आणि सुपर हॉरनेट लढाऊ विमान तैवान सामुद्रिक पाठविले जाऊ शकते. अशा कोणत्याही परिस्थितीसाठी लष्करी अधिकारी स्वत: ला तयार करत आहेत. डेली मेलच्या अहवालानुसार, वाढत्या ताणतणावामुळे ऑस्ट्रेलिया, जपान, भारत आणि अमेरिका हे देश चिनी ड्रॅगन सैन्यावर दबाव आणत आहेत. अलिकडच्या काळात चिनी सैन्य खूपच आक्रमक झाले आहे. त्यांनी हाँगकाँगमध्ये लोकशाही समर्थक आणि उइगर यांना चिरडले आहे. आता अशी भीती व्यक्त केली जात आहे की अध्यक्ष शी जिनपिंग यांच्या कारकिर्दीत तैवानवर ताबा घेण्यासाठी चीन सैन्य दलाचा वापर करेल.

Advertisement

या आठवड्यात चीनने 25 लढाऊ विमानांचा ताफा तैवानला पाठविला होता. ऑस्ट्रेलियन सूत्रांनी सांगितले आहे की, बर्‍याच घडामोडी घडत आहेत आणि परिस्थिती नियंत्रणात ठेवण्याचा प्रयत्न केला जात आहे. तैवान आणि अमेरिकेदरम्यान संरक्षण संबंध आणखी वाढल्यावर चीनने दक्षिण चीन समुद्रात सैन्य कारवाईत वाढ केली आहे. जवळजवळ दररोजच चिनी सैनिक जाणीवपूर्वक तैवानच्या हवाई क्षेत्रात घुसखोरी करण्याचा प्रयत्न करीत आहेत.

Advertisement

ड्रॅगनचे मुखपत्र ग्लोबल टाईम्सने असे प्रथमच सांगितले आहे की, चिनी लढाऊ विमानांनी तैवानच्या हवाई क्षेत्रात वारंवार घुसखोरी केली कारण ताइवान आणि अमेरिकेदरम्यानचे संबंध आणखी सुधारले आहेत. त्यामुळे चीनची पीपल्स लिबरेशन आर्मीने दबाव वाढवला आहे. अशावेळी जर तैवानने चीनी जहाजांवर हल्ला केला तर ते संपूर्ण युद्ध मानले जाईल आणि चीन कारवाई करेल.

Advertisement

संपादन : संतोष शिंदे

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply