Take a fresh look at your lifestyle.

या 5 गोष्टी खा आणि उन्हाळ्यात वजन कमी करा; ‘चरबीवान’ मंडळींसाठी आहे ही खास माहिती

आपणासही जर वजन कमी करायचे असेल तर ही बातमी आपल्यासाठी उपयुक्त ठरू शकते. आम्ही तुम्हाला अशा पाच गोष्टींबद्दल माहिती देत आहोत, त्यांचे सेवन करून तुम्ही उन्हाळ्याच्या हंगामात केवळ वाढत्या वजनावर नियंत्रण ठेवणार नाहीत तर तुमचे वजनही कमी करता येईल. आपल्याला फक्त या गोष्टी नियमितपणे खाव्या लागतात आणि पथ्य पाळावे लागेल.

Advertisement

वास्तविक, बहुतेक लोक वाढत्या वजनाने आणि पोटाच्या घेरामुळे स्वतःवर नाराज आहेत. फॅटमुळे दिसण्यासह कार्यक्षमताही खराब होत आहे. अनेकदा ओटीपोटात आणि कंबरेभोवती असलेल्या चरबीमुळे पोटातील बर्‍याच रोगांचे कारणही हेच असून शकते. आपल्यालाही तंदुरुस्त ठेवावयाचे असल्यास पुढील पाच गोष्टी कराव्या लागतील.

Advertisement

1.  दही सेवन : उन्हाळ्यात दहीचे सेवन करून आपण वजन कमी करू शकता. दही फक्त वजन कमी करण्यातच प्रभावी नाही तर हाडे मजबूत करण्यास, पचन सुधारण्यास, कोलेस्ट्रॉल संतुलित करण्यास आणि उच्च रक्तदाब नियंत्रणास देखील उपयुक्त आहे. अनेक प्रोबियोटिक्स दहीमध्ये आढळतात, जे पचन क्षमता वाढविण्यासह वजन कमी करण्यास फायदेशीर ठरू शकतात.

Advertisement

2. ताक : अनेक घटक ताकात आढळतात जे वजन कमी करण्यास खूप उपयुक्त ठरू शकतात. दररोज एक ग्लास ताक सेवन केल्याने आपण पोटाची चरबी कमी करू शकता. ताकात कमी कॅलरी असून हे एका प्रकारे चरबी बर्नर म्हणून देखील कार्य करते.

Advertisement

3.  लिंबू सेवन : नैसर्गिक पद्धतीने वजन कमी करण्यासाठी लिंबू खूप प्रभावी ठरू शकते. उन्हाळ्यात हायड्रेटेड राहण्यासाठी भरपूर लिंबू पाण्याचे सेवन केले जाते. शरीरात उर्जा देण्याबरोबरच लिंबू पाणी ऊर्जा कमी करण्यात खूप प्रभावी ठरू शकते. रोज सकाळी रिकाम्या पोटी कोमट पाण्यात मिसळलेल्या लिंबाचा रस प्यावा. यामुळे वजन कमी होऊ शकते. याशिवाय तुम्ही लिंबाच्या पाण्यात मिसळून मधदेखील पिऊ शकता. काकडीच्या रसात लिंबाचा रस मिसळल्याने आणि पटकन प्यायल्याने वजन कमी होते.

Advertisement

4.  टरबूज : उन्हाळ्याच्या हंगामात टरबूज फळाचे सेवन करावे. टरबूजाचे सेवन करूनही वजन कमी करू शकता. त्यात फायबरचे प्रमाण जास्त असते. म्हणून टरबूज खाण्याने तुमचे पोट बर्‍याच वेळेस भरलेले राहते. टरबूजमध्ये शून्य चरबी आणि अगदी कमी प्रमाणात कोलेस्ट्रॉल असते. हेच कारण आहे की ते वजन कमी करण्यास उपयुक्त आहे. आपण आपल्या आहार चार्टमध्ये कोशिंबीर म्हणून टरबूजदेखील वापरू शकता.

Advertisement

5. भोपळा : उन्हाळ्याच्या काळात आपण भोपळा (लौकी) सेवन करून वजन कमी करू शकता. लौकीमध्ये कॅलरीज आणि भरपूर जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि फायबर असतात. म्हणून वजन कमी करण्यासाठी ही एक आदर्श भाजी म्हणून पाहिले जाते.

Advertisement

आपल्या उत्तम पचन प्रक्रियेमध्ये दह्याचा वापरदेखील फायदेशीर ठरतो. त्यात व्हिटॅमिन ए, व्हिटॅमिन सी, कॅल्शियम, लोह, मॅग्नेशियम पोटॅशियम आणि जस्त असते. ज्यामुळे चरबी कमी होण्यास मदत होते.

Advertisement

अशा प्रकारे आपण या पाच गोष्टीचे सेवन करून आपण आपले वजन कमी करू शकते. जर तुम्हाला तुमचे वजन झटकन कमी करायचे असेल तर या गोष्टीचे तुम्ही सेवन करा.

Advertisement

संपादन : रुपाली दळवी

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply