Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. भयंकरच की..; योगीराज्यात करोना तपासणीचे ‘असे’ आहे वास्तव; पहा NBT च्या ग्राउंड रिपोर्टचे मुद्दे

दिल्ली :

Advertisement

सध्या कोणत्याही मुद्द्यावर महाराष्ट्र आणि उत्तरप्रदेश या दोन राज्यांची तुलना करण्याची खोड राजकारणी आणि राष्ट्रीय माध्यमांना लागली आहे. सध्या महाराष्ट्रात करोना रुग्णसंख्या वाढत असतानाही काहींना याची हुक्की येतच असते. त्यांच्या माहितीसाठी आम्ही नवभारत टाईम्स या राष्ट्रीय वृत्तपत्राने लखनौ या उत्तरप्रदेशच्या राजधानीतील शहरात केलेल्या ग्राउंड रिपोर्टचे मुद्दे देत आहोत. तिकडे असे आहे, म्हणजे महाराष्ट्रात आलबेल आहे असे नाही. मात्र, या मुद्द्यावर राजकारण न कारण सर्वांनी संवाद साधून आणि स्थानिक पातळीवर सहकार्य करून करोनाच्या संकटाला मूठमाती देण्याची गरज आहे. त्यासाठी इतर ठिकाणची परिस्थिती समजावून घेऊन आपल्याकडे अशा चुका टाळाव्यात. इतकेच.. @टीम कृषीरंग

Advertisement

नवभारत टाईम्स (NBT) यांच्या रिपोर्टमधील मुद्दे असे :

Advertisement

कोरोना चाचणीसाठी अधिकृत खासगी प्रयोगशाळांनी असहकार केल्याचे चित्र आहे. मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या आदेशालाही त्यांनी अजूनही जुमानालेले नाही. मुख्यमंत्र्यांनी सर्व खासगी पॅथॉलॉजीला तपास क्षमता वाढवण्यास सांगितले आहे. मात्र, एनबीटीने वास्तव पडताळणी करून घेण्याचा प्रयत्न केल्यावर आढळले आहे की, बहुतेक खासगी लॅबमध्ये केवळ कोरोनाच्या चाचण्या  थांबविल्या आहेत. यासाठी ते वेगवेगळे युक्तिवाद देत आहेत. दरम्यान, सरकारी रुग्णालयांतही तपासणीसाठी लांबच लांब रांग लागली आहे. अशा परिस्थितीत, लोकांची कोरोना तपासणी करणे हीच एक समस्या बनली आहे.  

Advertisement
  1. कामाचा ताण वाढल्याने आरोग्य विभागातील पथके घरी जाऊन नमुने घेत नाहीत. खासगी पॅथॉलॉजीनेदेखील ही सुविधा थांबविली आहे. यामुळे वृद्ध, आजारी आणि गर्भवती महिलांना कोरोना तपासणी करण्यामध्ये अधिक त्रास होत आहे. इतकेच नाही तर वेळेवर तपासणी न होण्यामुळे आणि उपचारांत उशीर झाल्यामुळे मृत्यूचे प्रमाणही वाढत आहे.
  • सरकारने आरटीपीसीआर तपासणी शुल्क 900 रुपये निश्चित केले आहे. बरेच खाजगी लॅब ऑपरेटर यात वाढ करण्याची मागणी करीत आहेत. तसेच डेटा फीडिंगदेखील करावी लागते आणि त्यात थोडी त्रुटी आढळली तरी सरकारी पथकाकडून कारवाई केली जाते.
  • लखनौ शहरात किती खासगी लॅबची तपासणी करीत आहे व किती नाही याची यादी स्वत: सीएमओ कार्यालयात नाही. एसीएमओ डॉ. एमके सिंह यांच्याकडून याची माहिती NBT ने 11 एप्रिल रोजी मागितली गेली होती. परंतु 1 एप्रिल रोजी संध्याकाळपर्यंत त्यांना उत्तर देता आलेले नाही.
  • कोरोना तपासणीबाबत एनबीटीच्या पत्रकाराने खासगी लॅबला बोलावले. परंतु जवळजवळ प्रत्येकाने समान उत्तर दिले की आमच्याकडे कोरोना तपासणी बंद आहे.
  • राजधानी लखनौमध्ये कोरोना विषाणूची रुग्णसंख्या वेगाने वाढत आहे. सध्या प्रतिदिन 5 हजार नवीन रुग्ण सापडत आहेत. गुरुवारी 5183 नवे रुग्ण नोंदवले गेले आहेत. मिळालेल्या माहितीनुसार येथे कोरोनामुळे 26 लोकांचा मृत्यू झाला. त्याचबरोबर गेल्या वर्षीपासून एकूण 1410 मृत्यू झाले आहेत.

संपादन : सचिन मोहन चोभे

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply