Take a fresh look at your lifestyle.

मोदी सरकारने घेतले ‘ते’ महत्वाचे निर्णय; करणार ऑक्सिजन व रुग्णांच्या सोयीसाठीची तरतूद

दिल्ली :

Advertisement

देशभरात वैद्यकीयदृष्ट्या वापराच्या ऑक्सिजनचे संकट वाढत आहे. वेळेवर ऑक्सिजन न मिळाल्यामुळे कोरोनाचे रुग्ण मोठ्या प्रमाणात दगावत आहेत. त्यामुळे आता केंद्र सरकारने त्यास सामोरे जाण्यासाठी तयारी सुरू केली आहे. केंद्र सरकारने तातडीने 50 हजार मेट्रिक टन वैद्यकीय ऑक्सिजन आयात करण्याचा निर्णय घेतला आहे. केंद्र सरकारच्या इम्पोर्ट ग्रुप -2 (EG2) च्या बैठकीत हा निर्णय घेण्यात आला आहे. तसेच पीएम केअर फंडच्या मदतीने देशभरात 100 नवीन रुग्णालये बांधली जातील, असा निर्णयही बैठकीत घेण्यात आला. या रुग्णालयांमध्ये ऑक्सिजन बनवण्याची यंत्रसामग्री देखील असेल.

Advertisement

गुरुवारी दिल्लीत झालेल्या ईजी 2 च्या बैठकीत ज्या राज्यांमध्ये कोरोनाचे जास्तीत जास्त प्रकरण नोंदविले जात आहे अशा राज्याला मदतीबाबत चर्चा झाली. त्यात महाराष्ट्र, मध्यप्रदेश, गुजरात, उत्तरप्रदेश, दिल्ली, छत्तीसगड, कर्नाटक, केरळ, तामिळनाडू, पंजाब, हरियाणा आणि राजस्थान यांचा समावेश आहे. महाराष्ट्रातील वैद्यकीय ऑक्सिजनच्या मागणीने राज्यात एकूण ऑक्सिजन उत्पादन क्षमता ओलांडली आहे. बैठकीतील निर्णय असे :

Advertisement
  1. कोरोनामुळे सर्वाधिक प्रभावित झालेल्या देशातील 12 राज्यांमध्ये वैद्यकीय ऑक्सिजनची उपलब्धता तपासली पाहिजे.
  2. प्रेशर स्विंग एडसॉरप्शन (PSA) असलेल्या 100 हॉस्पिटलची निवड कारणे. वैद्यकीय ऑक्सिजनच्या राष्ट्रीय ग्रीडवरील ओझे कमी करण्यासाठी अशी रुग्णालये स्वतःच ऑक्सिजन तयार करण्यात यशस्वी आहेत. असे 162 PSA प्रकल्प तयार करण्यासाठी निधी जारी केला आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी देशभरातील रुग्णालयांमध्ये ऑक्सिजनचे संकट पाहता ही बैठक घेतली. यात त्यांनी वैद्यकीय ऑक्सिजन उत्पादनाची क्षमता आणि इतर वैद्यकीय उपकरणांची उपलब्धता या संदर्भातील अधिकाऱ्यांना सूचना दिल्या आहेत. दरम्यान, देशातील सर्वात मोठी फार्म कंपनी सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडिया (एसआयआय) याचे सीईओ अदार पूनावाला यांनी अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांची मदत घेतली आहे. त्यांनी सोशल मीडियावर एक पोस्ट लिहून म्हटले आहे की, जर आम्ही खरोखर कोरोनाविरूद्ध गंभीर आहोत तर कच्च्या मालाच्या निर्यातीवरील बंदी काढून टाका.

Advertisement

संपादन : सचिन मोहन चोभे  

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply