Take a fresh look at your lifestyle.

तर पृथ्वीवर येऊ शकते तबाही; पहा नेमका कशावर सल्ला दिलाय अमेरिकी वैज्ञानिकाने

प्रलय येणार.. अवघ्या जगातील मानवजातीला धोका.. महाप्रलय होणार.. यासह त्यामुळे जिवंत संकटात.. असल्या बातम्या आपणही अनेकदा वाचल्या असतील. आता अमेरिकन वैज्ञानिकाने नासा (NASA) संस्थेच्या संशोधनामुळे भविष्यात पृथ्वीवर तबाही येऊ शकते असाच अंदाज व्यक्त केला आहे.

Advertisement

अमेरिकेच्या अव्वल अवकाश वैज्ञानिकांनी असा इशारा दिला आहे की, आपण अंतराळातील एलियनशी संपर्क साधू नये. ही एक भयंकर कल्पना ठरू शकते. त्यांच्याशी संपर्क साधणे म्हणजे पृथ्वीवर राज्य करण्याचे आमंत्रण होय. नेक्स्ट वेब अहवालात असा दावा करण्यात आला आहे की, पुढील वर्षापर्यंत अमेरिकेच्या अंतराळ संस्थेने जेम्स वेबब स्पेस टेलीस्कोप (जेडब्ल्यूएसटी JWST) सुरू करण्याची योजना आखली आहे. जी लांब अवकाशातील जीवनाची शक्यता शोधून काढेल.

Advertisement

सध्या अंतराळात कार्यरत हबल दुर्बिणीची शक्ती या नवीन जेम्स वेबब स्पेस टेलीस्कोपच्या पुढे काही नाही. यामुळे अंतराळात मनुष्याची नजर बर्‍याच पटीने वाढेल. या दुर्बिणीच्या सहाय्याने वैज्ञानिक कोट्यावधी किलोमीटर दूर पाहू शकतील. तथापि, अनेक वैज्ञानिकांनी या दुर्बिणीबद्दल भीतीही व्यक्त केली आहे.मात्र, आताच त्याच्या भीतीची सत्यता तपासणे शक्य नाही.

Advertisement

नासाच्या या शक्तिशाली दुर्बिणीमुळे वैज्ञानिकांना भीती वाटली आहे की यामुळे विश्वातील एलियन प्राणी त्रास होऊ शकतात. त्यांना अद्याप आपल्या अस्तित्वाची माहिती नाही आणि बहुदा पृथ्वीशी ते जुळवून घेणार नाहीत. स्ट्रिंग थिअरीस्ट मिचिओ काकू यांनी दिलेल्या मुलाखतीत म्हटले आहे की, नवीन दुर्बिणीमुळे लोकांना हजारो ग्रह पाहण्याची शक्ती मिळेल. परंतु, आपण त्यांच्या रहिवाशांपर्यंत पोहोचण्याबद्दल काळजीपूर्वक विचार केला पाहिजे.

Advertisement

शास्त्रज्ञाने सांगितले की, एलियन हे पृथ्वीवरील लोकांसाठी अनुकूल असतीलही. परंतु आपण यावर जुगार खेळू शकत नाही. जेव्हा आपण बाह्य जगात एखाद्या प्राण्याशी संपर्क साधतो तेव्हा अत्यंत सावधगिरी बाळगावी लागेल. नासाची ही नवीन दुर्बिणी पृथ्वीपासून सुमारे 1.5 दशलक्ष किलोमीटर अंतरावर फिरत आहे.

Advertisement

ही दुर्बीण मे 2022 पर्यंत कार्यान्वित होण्याची शक्यता आहे. ही हबलपेक्षा 100 पट अधिक सामर्थ्यवान असेल आणि अवकाशातील जीवनाच्या चिन्हासाठी हजारो संभाव्य ग्रह स्कॅन करेल. हे नासाच्या संशोधकांना विश्वाचे मूळ पाहण्यास आणि ग्रह शोधण्यासाठी खूप उपयोगी ठरणार आहे.

Advertisement

संपादन : संतोष शिंदे

Advertisement

कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी 09503219649 हा मोबाईल नंबर आपल्या गाव, मित्र व संस्थेच्या व्हाटस्अॅप ग्रुपमध्ये जोडा..

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply