Take a fresh look at your lifestyle.

जीएसटीबाबत सुप्रीम कोर्टाने फटकारले; पहा नेमके कोणत्या मुद्द्यांवर सुनावले सरकारी यंत्रणेला

दिल्ली :

Advertisement

देशातील वस्तू व सेवा कर अर्थात जीएसटी म्हणजे एक वेगळीच डोकेदुखी बनली आहे. व्यापाऱ्यांनी आणि सामान्य ग्राहकांनी या कराची धास्ती घेतली आहे. त्याच मुद्द्यांवर सर्वोच्च न्यायालयाने मोठी टिप्पणी केली आहे. जीएसटीची अंमलबजावणी ज्या पद्धतीने केली जाते त्यावर नाराजी व्यक्त करताना कोर्टाने म्हटले आहे की, जीएसटी हा सिटीझन फ्रेंडली कर असावा असा संसदेचा हेतू होता. परंतु, ज्या प्रकारे देशभरात त्याची अंमलबजावणी केली जात आहे. त्यामुळे हा उद्देशच संपला आहे.

Advertisement

सुप्रीम कोर्टाने असेही म्हटले आहे की, कर देणारा प्रत्येक व्यावसायिकाला फसवणूक करणारा म्हणू शकत नाही. हिमाचल प्रदेश राज्यातील जीएसटीच्या तरतूदीला आव्हान देणार्‍या याचिकेच्या सुनावणीदरम्यान सर्वोच्च न्यायालयाने ही टिप्पणी केली आहे. सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायमूर्ती डी. वाय. चंद्रचूड म्हणाले की, जीएसटी नागरिकांसाठी करप्रणाली असावी असा संसदेचा हेतू होता. परंतु, ज्या पद्धतीने ती देशभर राबविली जात आहे त्याने तिचा हेतू संपला आहे.

Advertisement

हिमाचल प्रदेश जीएसटी कायदा २०१७  च्या तरतुदीला सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान देण्यात आले आहे. या प्रकरणात कार्यवाही प्रलंबित असताना अधिकारी बँक खात्यासह इतर मालमत्ता जप्त करू करत आहेत. जीएसटी कायद्याच्या कलम ८३ मध्ये अशी तरतूद केली आहे की, जर एखादी बाब प्रलंबित असेल आणि आयुक्तांनी शासनाच्या महसुलाच्या हिताचे रक्षण करणे आवश्यक आहे असे मानले तर संबंधित पक्षाचे मालमत्ता आणि बँक खाते (ज्याचा कर आहे) इत्यादी जोडता येतात.

Advertisement

जीएसटी अंमलबजावणीवर सर्वोच्च न्यायालयाने नाराजी व्यक्त करताना म्हटले आहे की, करदाता प्रत्येक व्यावसायिकाला फसवणूक करणारा म्हणू शकत नाही. जीएसटीची रचना संसदेने तयार केली ती नागरिकांना अनुकूल बनविली गेली पण ती राबविण्याच्या पद्धती आपल्या उद्देशापासून विचलित झाली आहे. हिमाचल प्रदेश जीएसटी कायद्याच्या कलम ८३ ला सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान देण्यात आले आहे. सुनावणीनंतर सर्वोच्च न्यायालयाने निकाल राखून ठेवला आहे.

Advertisement

संपादन : विनोद सूर्यवंशी

Advertisement

कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी 09503219649 हा मोबाईल नंबर आपल्या गाव, मित्र व संस्थेच्या व्हाटस्अॅप ग्रुपमध्ये जोडा..

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply