Take a fresh look at your lifestyle.

सोन्याचे भाव घसरू शकतात ‘इतके’ खालीही; पहा काय असेल मार्केट ट्रेंड

पुणे :

Advertisement

सोने म्हणजे मस्तपैकी मिरवण्याचा धातू. लग्नसमारंभ आणि कोणत्याही धार्मिक, सांस्कृतिक कार्यक्रमात महिलांसह पुरुषही आपले सोने मिरवतात. भारतात श्रीमंती मोजण्याचे हेही एक एकक आहे. याच सोन्याच्या भावात मागील काही महिन्यात तब्बल 20 टक्के इतकी घट झालेली आहे. त्यामुळे आणखी किती घट होणार आणि बाजार 40 हजारांना पुन्हा स्पर्श करणार की काय अशीच चर्चा सुरू झालेली आहे.

Advertisement

यावर इकॉनॉमिक टाईम्स यांनी स्पेशल फिचर केलेले आहे. त्यात म्हटले आहे की, डॉलरच्या मजबुतीमुळे सराफा बाजारावर मोठा दबाव आहे. अशावेळी लॉक सोने आणि चांदी यापेक्षा सॉवरेन बाँडमध्ये गुंतवणूक करण्यास प्राधान्य देत आहेत. जो दीर्घ काळापासून वाढत्या महागाईपासून रोखण्यासाठी गुंतवणूकीचा पर्याय मानला जातो. सध्या स्पॉट आणि फ्युचर्स मार्केटमध्ये सोन्याचे दर 10 ग्रॅमसाठी 45,000 रुपयांच्या पातळीवर आहेत.

Advertisement

गेल्या वर्षी ऑगस्टमध्ये एमसीएक्सवरील सोन्याचे भाव 56,200 रुपयांच्या विक्रमी उच्चांकावर पोहोचले. आता सोन्याच्या किंमती त्या विक्रमी पातळीपेक्षा 20 टक्क्यांनी खाली आल्या आहेत. एका विश्लेषकने म्हटले आहे की सर्वात वाईट परिस्थितीत सोन्याच्या किंमती दहा ग्रॅमच्या खाली 40,000 रुपयांपेक्षा खाली जाऊ शकतात.

Advertisement

ब्रोकरेज फर्म एसएमसी ग्लोबलच्या एव्हीपी (कमोडिटी रिसर्च) वंदना भारती सांगतात की, पुढील काळातही सोन्यामध्ये मोठी घसरण दिसून येईल. कारण अमेरिकेत बेंचमार्क रोख्यांचे आणि डॉलर निर्देशांक यातही वाढ कायम आहे. अशावेळी सोन्याच्या किंमतीत दहा ग्रॅमसाठी 42,000 रुपयांवर घसरू शकतात. सोन्याची किंमत 40,000 रुपयांपर्यंत पोहोचेल तेव्हा सोन्याची विक्री करण्याची गरज नाही. उलट ही पडझड म्हणजे गुंतवणूकदारांना खरेदी करण्याची संधी असू शकते.

Advertisement

ऑक्टोबर 2019 मध्ये सोन्याचे मूल्य 40,000 रुपयांच्या खाली गेले. परंतु त्यानंतर अमेरिका आणि चीन दरम्यान व्यापार युद्ध आणि नंतर कोविड साथीच्या कालावधीत मौल्यवान धातूमध्ये नेत्रदीपक तेजी दिसून आली. ऑगस्ट २०२० मध्ये याने विक्रमी उच्चांक गाठला. काही तज्ञांनी बिटकॉइनला नवीन सोने आणि चांगल्या गुंतवणूकीचा पर्याय म्हणून पाहण्यास सुरुवात केली आहे. ब्लॅकरोक फंडाचा मॅनेजर रासा कोस्टेरिच दावा करतो की, महागाईविरूद्ध हेजिंग पर्याय म्हणून सोन्याचे अतिशयोक्ती केली जात आहे. ब्लॅकरॉकने यापूर्वीच बिटकोइन्समध्ये गुंतवणूक करण्यास सुरवात केली आहे.

Advertisement

कोटक सिक्युरिटीजचे व्हीपी आणि कमोडिटी रिसर्च हेड रवींद्र राव म्हणाले की, बॉन्डच्या उत्पन्नात वाढ झाल्याने अमेरिकेची केंद्रीय बँक फेडरल रिझर्व व्याज दरात वाढ होण्याची अपेक्षा वाढली आहे. परंतु अमेरिकेची केंद्रीय बँक म्हणते की 2023 पूर्वी दर वाढविणे शक्य नाही. अशा परिस्थितीत, रोखे उत्पन्न घटेल आणि सोन्याच्या किंमतीत पुन्हा वाढ होईल. पुढच्या वर्षभरात सोन्यामध्ये प्रति दहा ग्रॅम 48 ते 49 हजार रुपयांचे लक्ष्य ठेवले पाहिजे.

Advertisement

संपादन : विनोद सूर्यवंशी

Advertisement

कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी 09503219649 हा मोबाईल नंबर आपल्या गाव, मित्र व संस्थेच्या व्हाटस्अॅप ग्रुपमध्ये जोडा..

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply