Take a fresh look at your lifestyle.

रोजगार वार्ता : CSC सेंटर म्हणजे कमाईची संधी; पहा कसे होते फटाफट रजिस्ट्रेशन

गावामध्येच जनतेची सेवा करताना पैसे कमावण्याची संधी म्हणजे कॉमन सर्विस सेंटर (Common Service Center) सध्या गावोगावी नाही, मात्र मोठ्या गावांमध्ये असे सेंटर सुरू झालेले आहेत. याची नोंदणी प्रक्रिया सोपी असून फ़क़्त १४०० रुपये शुल्क देऊन कोणीही या रोजगार संधीसाठी अर्ज करू शकतो.

Advertisement

आज आपण या सेंटरबाबतचे मुद्दे आणि नोंदणी प्रक्रिया याबाबतची माहिती पाहणार आहोत. याबाबत कोणतीही अडचण आल्यास किंवा काहीही समस्या असल्यास नोंदणी करण्यासाठी ज्या वेबसाईटवर जावे लागते त्यांच्याकडेच आपण संपर्क करू शकता.

Advertisement

आज जरी वर्क फ्रॉम होम हा ट्रेंड असला तरी पुष्कळ लोकांना आधीच त्यांच्या गावात राहून पैसे मिळवण्याची संधी मिळालेली आहे. करोना संसर्गाच्या प्रसारामुळे लाखो लोक त्यांच्या गावी पोहचून घरातून काम करत येत आहेत. तर, काहींच्या नोकऱ्या आणि रोजगार गेले आहेत. त्यांनी ही माहिती नक्कीच वाचावी. आपण जर सुशिक्षित असाल आणि गावाकडुनच काही करायचे असेल तर शासनाची ही एक योजना आहे जी आपल्याला मदत करू शकते आणि आपण गावातूनच चांगले उत्पन्न मिळवू शकता.

Advertisement

सरकारच्या डिजिटल इंडिया अंतर्गत आपण आपल्या गावात एक सामान्य सेवा केंद्र उघडून आपले उत्पन्न मिळवू शकता. ग्रामीण युवा उद्योजक बनविणे आणि प्रत्येक गावात डिजिटल इंडियाचा लाभ पोहोचविणे हे या योजनेचे उद्दीष्ट आहे. या प्रक्रियेबद्दल जाणून घेऊया.

Advertisement

जर आपण सामान्य सेवा केंद्र उघडण्यास तयार असाल आणि संगणक कसे चालवायचे हे आपल्याला माहित असेल तर प्रथम register.csc.gov.in या वेबसाईटवर जावून सामान्य सेवा केंद्रासाठी नोंदणी करा. नोंदणीच्या वेळी तुम्हाला १,४०० रुपये शुल्क द्यावे लागेल.

Advertisement

नोंदणी दरम्यान आपल्याला ज्या ठिकाणी केंद्र सुरू करायचे आहे त्याचा फोटो देखील अपलोड करावा लागेल. फॉर्म भरल्यानंतर आपल्याला एक आयडी मिळेल ज्यामधून आपण आपला अर्ज ट्रॅक करू शकता.

Advertisement

अर्ज स्वीकारल्यानंतर आपणास प्रशिक्षित करण्यासाठी ट्रेनिंगचे आयोजन केल्याचे कळवले जाईल. यानंतर तुम्हाला त्याचे प्रमाणपत्र मिळेल. प्रमाणपत्रासह आपल्याला बर्‍याच सेवांना परवानगी दिली जाईल जी सामान्य सायबर कॅफेला उपलब्ध नाहीत.

Advertisement

आपण आपल्या केंद्रावर ऑनलाईन कोर्स, सीएससी मार्केट, कृषी सेवा, ई-कॉमर्स विक्री, ट्रेनची तिकिटे, हवाई व बसची तिकिटे बुकिंगसह ऑनलाईन, मोबाइल व डीटीएच रिचार्ज देखील करू शकता. या व्यतिरिक्त आपण पॅनकार्ड बनविणे, पासपोर्ट बनविणे यासह अनेक सरकारी कामे करू शकाल. या कामांसाठी सरकार तुमच्याकडून पैसे घेणार नाही. आपण आपल्या खेड्यांनुसार एखाद्या कामाची किंमत ठरवू शकता.

Advertisement

ही नोंदणी करताना महत्वाचे म्हणजे सरकारची वेबसाईट यासाठी वापरा. यामध्येही सेंटर देण्याच्या नावाखाली अनेकदा फसवणूक होत आहे.

Advertisement

संपादन : माधुरी सचिन चोभे

Advertisement

कृषीरंग | शेती-मातीच्या बातम्या आणि जगभरातील न्यूज अपडेट वाचण्यासाठी https://t.me/krushirang चॅनलमध्ये सहभागी व्हा.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply