Take a fresh look at your lifestyle.

‘या’ देशात शांततेसाठी भारताने सांगितला ‘हा’ मार्ग; पहा काय म्हणाले परराष्ट्रमंत्री

दुशांबे :

Advertisement

युद्धग्रस्त अफगाणिस्तानमध्ये कायमस्वरुपी शांतता येण्यासाठी जागतिक पातळीवर प्रयत्न सुरू आहेत. भारतही यामध्ये आपले योगदान देत आहे. या युद्धग्रस्त देशात शांतता स्थापित करण्यासाठी पर्याय भारताने दिला आहे.

Advertisement

ताजिकिस्तानची राजधानी दुशांबे येथे आयोजित करण्यात आलेल्या मंत्रिस्तरीय संमेलनात भारताचे परराष्ट्रमंत्री एस. जयशंकर यांनी म्हटले, की ‘युद्धग्रस्त अफगाणिस्तानमध्ये कायमस्वरुपी शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी देशांतर्गत शांतता तसेच आसपासच्या प्रदेशात शांतता असणे आवश्यक आहे’. ‘अफगाणिस्तानात शांतता येण्यासाठी प्रत्येकाने देश आणि आसपासचे देश या सर्वांचे हित समान असणे आवश्यक आहे.’

Advertisement

जयशंकर यांनी ट्वीट केले की, “अफगाणिस्तानात शाश्वत शांतता होण्यासाठी आम्हाला खरोखर दुहेरी शांतता आवश्यक आहे. यासाठी देशातील आणि आसपासच्या प्रत्येकाचे हित समान असलेच पाहिजे. ” ‘जर शांतता प्रक्रिया यशस्वी व्हावयाची असेल तर वाटाघाटी करणार्‍या पक्षांनी चांगल्या हेतूने आणि कोणत्याही राजकीय समाधानासह हे सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे.  

Advertisement

ते पुढे म्हणाले, की अफगाणिस्तान आणि या अफाट प्रदेशात काय घडत आहे हे लक्षात घेता आपण एशिया हार्टच्या अटींना हलके घेऊ नये. एक स्थिर, सार्वभौम आणि शांततापूर्ण अफगाणिस्तान हा खरोखरच आपल्या प्रदेशात शांतता आणि प्रगतीचा आधार आहे. अफगाणिस्तानातील परिस्थितीवर त्यांनी गंभीर चिंता व्यक्त केली, कोणतीही आश्वासने दिली गेली नाहीत, परंतु हिंसाचार ही येथील वास्तविकता आहे, आणि संघर्ष कमी होण्याची चिन्हे फार कमी आहेत.

Advertisement

२०२१ मध्येही परिस्थिती सुधारली नाही. अशा परिस्थितीत हार्ट ऑफ एशिया आणि त्याच्या समर्थक देशांच्या सदस्यांनी हिंसाचारात त्वरित कपात करण्यासाठी दबाव आणण्यास प्राधान्य दिले पाहिजे, जेणेकरून कायमस्वरुपी आणि एकंदरीत युद्धबंदी होऊ शकेल, असेही त्यांनी स्पष्ट केले.   

Advertisement

संपादन : मुकुंद भालेराव

Advertisement

कृषीरंग | शेती-मातीच्या बातम्या आणि जगभरातील न्यूज अपडेट वाचण्यासाठी https://t.me/krushirang चॅनलमध्ये सहभागी व्हा.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply