Take a fresh look at your lifestyle.

काय सांगता, ‘डब्ल्यूएचओ’ चा ‘तो’ अहवाल फुटला; पहा काय आहे त्यात

पेइचिंग :

Advertisement

आज जगभरात करोनाने धुमाकूळ घातला असून हा घातक आजार झपाट्याने फैलावत चालला आहे. या आजारावरील लसी शोधण्यात आल्या, लसीकरणही सुरू करण्यात आले तरीसुद्धा आजार अद्याप नियंत्रणात आलेला नाही. आजमितीस जगभरात या आजाराचीच चर्चा सुरू आहे. करोना व्हायरस नेमका आला कुठून ? असा प्रश्न प्रत्येकालाच पडला आहे. याच प्रश्नाचे उत्तर शोधण्यासाठी जागतिक आरोग्य संघटना आणि चीन यांनी केलेला संयुक्त तपासणी अहवालच आता फुटला आहे.  

Advertisement

या अहवालात म्हटले आहे, की हा व्हायरस वटवाघळातून अन्य एखाद्या जीवामध्ये गेला आणि तिथून मानवांमध्ये पसरला. करोना व्हायरस प्रयोगशाळेतून बाहेर पडला असण्याची शक्यता फारच कमी असल्याचे या अहवालात म्हटले आहे. म्हणजे, आजपर्यंत करोना व्हायरसचा प्रसार चीनमधून झाल्याचे जे बोलले जात होते, त्यास या अहवालातून नाकारले गेले आहे. करोनाच्या उगमाबाबत चीनला क्लीनचीट देण्याचा प्रयत्न याद्वारे केला असल्याचे बोलले जात आहे.

Advertisement

न्यूज एजन्सी एपीने डब्ल्यूएचओच्या मसुद्याच्या मसुद्याच्या अहवालाचे हवाला देत ही माहिती दिली आहे. डब्ल्यूएचओ चा तपास अहवाल अपेक्षेच्या अनुषंगाने आहे, परंतु बरीच उत्तरे या अहवालात अद्याप देण्यात आली नाहीत. या टीमने लॅब गळतीची संकल्पना वगळता प्रत्येक क्षेत्रात अधिक संशोधन प्रस्तावित केले आहे. हा चौकशी अहवाल प्रसिद्ध होण्यास उशीर झाला होता आणि त्यामुळे चिनी पक्ष आपले मत बदलण्याचा प्रयत्न करीत आहे की नाही याची शंका निर्माण झाली की या साथीचा प्रादुर्भाव चीनवर येऊ नये.

Advertisement

कोरोना विषाणूचा प्रादुर्भाव होण्याच्या चार परिस्थितींचे संशोधकांनी वर्णन केले आहे. शेवटी तो असा निष्कर्ष निघतो की करोना विषाणू वटवाघळापासून दुसर्‍या प्राण्यापर्यंत पसरतो आणि तिथून तो मानवांमध्ये आला. संशोधकांचा असा अंदाज आहे की कोरेना विषाणू थेट वटवाघळापासून मानवांमध्ये पसरण्याची शक्यता फारच कमी आहे. ते म्हणाले की कोल्ड चेन फूडद्वारे कोरोना विषाणूचा प्रसार होण्याची शक्यता आहे, परंतु याची शक्यता कमी आहे.

Advertisement

संपादन : मुकुंद भालेराव

Advertisement

कृषीरंग | शेती-मातीच्या बातम्या आणि जगभरातील न्यूज अपडेट वाचण्यासाठी https://t.me/krushirang चॅनलमध्ये सहभागी व्हा.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply