Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो, त्यासाठी पाकिस्तानने फ़क़्त ३ दिवसात घेतलेय ‘एवढे’ कर्ज..!

दिल्ली :

Advertisement

आर्थिकदृष्ट्या अत्यंत कंगाल असलेल्या पाकिस्तानला आता नवीन कर्ज मिळवण्यासाठी प्रयत्न करावे लागत आहेत. देशात आर्थिक संकट असल्याने हा देश सातत्याने कर्ज घेत आहे. आताही गेल्या तीन दिवसात पाकिस्तानने आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी आणि जागतिक बँकेकडून तब्बल १३० अब्ज रुपयांचे कर्ज घेतले आहे.

Advertisement

गुरुवारीच आयएमएफने पाकिस्तानला ५०० मिलियन डॉलर (३६,२२,३७,००,००० रुपये) कर्ज जाहीर केले. यानंतर, शुक्रवारी पाकिस्तान आणि जागतिक बँक यांच्यात १.३ अब्ज डॉलर्सच्या नव्या कर्जावर सहमती झाली. यापूर्वीच प्रत्येक पाकिस्तानी नागरिकावर १ लाख ७५ हजार रुपयांचे कर्ज झाले आहे.

Advertisement

 भारत आणि पाकिस्तान या दोन देशांत सध्या तणाव आहे. पाकिस्तानात सध्या आर्थिक संकट आहे. देशाची अर्थव्यवस्था डबघाईस आली आहे. त्यामुळे अर्थव्यवस्थेला सावरण्यासाठी पाकिस्तानला सातत्याने कर्ज घ्यावे लागत आहे. त्यामुळे या देशावर आता कर्जाचा डोंगर झाला आहे.

Advertisement

आयएमएफला पाकिस्तानने दिलेल्या कर्जावर कडक अटी लागू केल्या आहेत. आयएमएफच्या या कर्जामुळे पाकिस्तानमध्ये आणखी महागाई वाढेल, असा दावा अनेक अर्थशास्त्रज्ञांनी केला आहे. हे ऊर्जा क्षेत्रातील शुल्क वाढविणे आणि कर रद्द करण्याविषयी बोलले आहे. महागाई रोखण्यासाठी पाकिस्तानची मध्यवर्ती बँक येत्या काही दिवसांत व्याजदरात वाढ करू शकते.

Advertisement

पाकिस्तान हे कर्ज एका वेळी घेत आहे. आता प्रत्येक पाकिस्तानी नागरिकावर १ लाख ७५ हजार रुपये कर्ज आहे. गेल्या दोन वर्षांत पाकिस्तानवरील या कर्जाचा भार वाढला आहे. आंतरराष्ट्रीय-नाणेनिधी आणि जागतिक बँकेच्या मसुद्यानुसार पूर्व मंजुरीशिवाय जी २० देशांच्या कर्जमुक्तीमध्ये पाकिस्तान जास्त दराने व्यावसायिक कर्ज घेऊ शकत नाही. या कारणास्तव, केवळ चीनच नाही तर पाकिस्तानचे अनेक आवडते देशही गुंतवणूक किंवा कर्ज देण्याबाबत घाबरले आहेत.  

Advertisement

संपादन : मुकुंद भालेराव

Advertisement

कृषीरंग | शेती-मातीच्या बातम्या आणि जगभरातील न्यूज अपडेट वाचण्यासाठी https://t.me/krushirang चॅनलमध्ये सहभागी व्हा.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply