Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून बाटलीबंद पाण्याबाबत झालाय ‘हा’ निर्णय; पहा काय होणार परिणाम

पुणे :

Advertisement

देशात बाटलीबंद पाण्यास वाढती मागणी आहे. या उद्योगाबाबत नव्याने निर्णय घेण्यात आला आहे. भारतीय खाद्य सुरक्षा आणि मानक प्राधिकरण (एफएसएसएएआय) ने बाटलीबंद पाणी आणि खनिज पाणी उत्पादकांसाठी परवाना मिळविण्यासाठी किंवा नोंदणी करण्यासाठी भारतीय मानक ब्युरो (बीआयएस) चे प्रमाणपत्र अनिवार्य केले आहे. सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांच्या अन्न आयुक्तांना पाठविलेल्या पत्रात एफएसएसएएआयने ही सूचना दिली आहे. हे निर्देश १ एप्रिल २०२१ पासून अंमलात येणार आहेत.

Advertisement

अन्न सुरक्षा आणि मानक कायदा २००८ नुसार, सर्व खाद्य व्यवसाय संचालकांना कोणताही खाद्य व्यवसाय सुरू करण्यापूर्वी परवाना / नोंदणी घेणे बंधनकारक असेल. नियामक म्हणाले की अन्न सुरक्षा आणि मानके (विक्रीवरील निर्बंध आणि निर्बंध) विनियम २०११ नुसार बीआयएस प्रमाणन चिन्हानंतरच कोणीही बाटलीबंद पिण्याचे पाणी किंवा खनिज पाणी विकू शकते.  

Advertisement

पॅकेज केलेले पेयजल आणि खनिज पाणी तयार करणार्‍या बर्‍याच कंपन्या एफएसएसएएआय परवान्यावर काम करत आहेत. परंतु, त्यांच्याकडे बीआयएस प्रमाणपत्र चिन्ह नाही. ते पाहता एफआयएसएएसआय परवान्यासाठी बीआयएस परवाना किंवा त्यासाठीचा अर्ज अनिवार्य करण्यात आला आहे. एफएसएसएआय परवान्याच्या नूतनीकरणासाठी बीआयएस परवाना देखील अनिवार्य असेल, असेही स्पष्ट करण्यात आले आहे.

Advertisement

दरम्यान, उन्हाळ्याच्या दिवसात बाटलीबंद पाण्यास मागणी वाढते. विभागाने घेतलेला निर्णयाची याच काळात अंमलबजावणी करण्यात येणार आहे. कंपन्यांना सुद्धा या पद्धतीने कार्यवाही करावी लागणार आहे.  

Advertisement

संपादन : मुकुंद भालेराव  

Advertisement

कृषीरंग | शेती-मातीच्या बातम्या आणि जगभरातील न्यूज अपडेट वाचण्यासाठी https://t.me/krushirang चॅनलमध्ये सहभागी व्हा.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply