Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून परकीय चलन साठ्यात झालीय भरघोस वाढ; वाचा किती आहे हा आकडा..!

दिल्ली :

देशाचा परकीय चलन साठा २३३ दशलक्ष डॉलर्सने वाढून ५२.२७१ अब्ज डॉलरवर पोहोचला आहे. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने जाहीर केलेल्या आकडेवारीत ही माहिती देण्यात आली आहे. मागील आठवड्यात परकीय चलन साठा १.७४ अब्ज डॉलर्सने वाढून ५८२.०४ अब्ज डॉलरवर गेला आहे.

Advertisement

परकीय चलन मालमत्ता (एफसीए) वाढल्यामुळे एकूण परकीय चलन साठा वाढला आहे. परकीय चलन मालमत्ता हा एकूण परकीय चलन साठ्यातील महत्त्वपूर्ण भाग आहे. रिझर्व्ह बँकेच्या साप्ताहिक आकडेवारीनुसार, एफसीए १५७ दशलक्ष डॉलर्सने वाढून ५४१.१८ अब्ज डॉलरवर गेला आहे. एफसीए डॉलरमध्ये नामांकित आहे, परंतु त्यात युरो, पौंड आणि येन सारख्या इतर परकीय चलन मालमत्तांचा समावेश आहे.

Advertisement

आकडेवारीनुसार सलग दुसर्‍या आठवड्यात सोन्याच्या साठ्यात वाढ झाली आहे. देशातील सोन्याच्या साठ्याचे मूल्य ८० दशलक्ष डॉलर्सने वाढून ३४.६३ अब्ज डॉलर झाले. पुनरावलोकनाच्या आठवड्यात, आयएमएफ मध्ये देशाला मिळालेले विशेष रेखांकन अधिकार २० लाख दशलक्ष डॉलर्सने कमी होऊन दीड अब्ज डॉलर्सवर गेले. त्याचप्रमाणे आयएमएफकडे राखीव ठेवही १० लाखांनी कमी होऊन ९४.९६ अब्ज डॉलर्सवर आला आहे.

काय आहे परकीय चलन साठा, जाणून घ्या..
परकीय चलन साठा हा निधी किंवा देशातील मध्यवर्ती बँकांकडे असलेली इतर मालमत्ता आहेत, जी आवश्यकतेनुसार देय करण्यासाठी वापरली जातात. निरोगी अर्थव्यवस्थेसाठी पुरेसे परकीय चलन साठा अत्यंत महत्त्वाचा आहे. आयातीला पाठिंबा देण्यासाठी आर्थिक संकट आल्यास अर्थव्यवस्थेला ती आवश्यक मदत करते. यामध्ये आयएमएफमधील परकीय चलन मालमत्ता, सोन्याचे साठा आणि इतर साठा यांचा समावेश आहे, त्यापैकी सोन्याच्या नंतर परकीय चलन मालमत्तेचा सर्वाधिक वाटा आहे.

Advertisement

संपादन : मुकुंद भालेराव

Advertisement

कृषीरंग | शेती-मातीच्या बातम्या आणि जगभरातील न्यूज अपडेट वाचण्यासाठी https://t.me/krushirang चॅनलमध्ये सहभागी व्हा.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply