Take a fresh look at your lifestyle.

बापरे, आता ‘या’ प्राण्याचे अस्तित्व संकटात; नामशेष होण्याची आहे भिती

केपटाउन :

Advertisement

गेल्या काही वर्षात वन्य प्राण्यांच्या शिकारी वाढल्या आहेत. तर दुसरीकडे जंगलेही नष्ट होत आहेत. या कारणांमुळे वन्यप्राण्यांचे अस्तित्वच धोक्यात आले आहे.

Advertisement

जगाच्या पाठीवरील सर्वात मोठ्या प्राण्यांपैकी एक म्हणजे आफ्रिकन हत्ती. मात्र या प्राण्याचे अस्तित्वच आता संकटात सापडले आहे. शिकार केल्याने आणि जंगलाची समाप्ती झाल्यामुळे या हत्तींच्या संख्येत मोठी घट झाल्याचे सांगण्यात येत आहे. यामुळेच पृथ्वीवरील नामशेष होण्याच्या मार्गावर असणाऱ्या सजीवांची माहिती देताना आफ्रिकन हत्तीचा देखील इंटरनॅशनल युनियन फॉर कन्झर्व्हेशन ऑफ नेचरने (आययूसीएन) जाहीर केलेल्या नवीन यादीत समावेश केला आहे.

Advertisement

इंटरनॅशनल युनियन फॉर कॉन्झर्व्हेशन ऑफ नेचर (आययूसीएन) च्या रेड लिस्टने गुरुवारी प्रकाशित केलेल्या वृत्तानुसार, आफ्रिकन हत्तींच्या दोन प्रजाती गंभीरपणे नामशेष झालेल्या किंवा धोक्यात आलेल्या वर्गात आहेत. आययूसीएनचे महासंचालक ब्रुनो ओबर्ले म्हणाले की, आम्ही तातडीने शिकार करणे थांबवण्याची आवश्यकता आहे.
ब्रुनो ओबर्ले यांनी काही आफ्रिकन देशांच्या कामांचे कौतुकही केले, ज्यांनी हत्तींचे रक्षण करण्यासाठी चांगले काम केले आहे. स्विस मंडळाने सांगितले की सवाना हत्ती संकटात सापडलेल्या वर्गात आहेत तर आफ्रिकन वन्य हत्ती गंभीर संकटात सापडलेल्या यादीत आहेत.

Advertisement

नजीकच्या भविष्यात अशा प्राण्यांचे नामशेष होण्याची अधिक शक्यता असते. या दोन प्रजातींचे हत्ती पूर्वी समान असल्याचे मानले जात होते, परंतु नवीन अनुवंशशास्त्र पुरावा मिळाल्यानंतर प्रथमच या दोन प्रजातींचे स्वतंत्रपणे वर्गीकरण करण्यात आले आहे. आफ्रिकेतील सवाना हत्तींची लोकसंख्या गेल्या ५० वर्षात कमीतकमी ६० टक्क्यांनी घटली आहे. तर मध्य अफ्रिकेमध्ये वन्य हत्तींची संख्या गेल्या एक वर्षांत जवळपास ८६ टक्के घटली आहे.

Advertisement

आता केवळ ४ लाख १५ हजार आफ्रिकन हत्ती पृथ्वीवर शिल्लक आहेत. या अहवालात असेही म्हटले आहे की सन २००८ पासून शिकार वाढल्यामुळे हत्तींची संख्या सर्वात कमी झाली आहे. आफ्रिकन हत्तींच्या संख्येत एवढ्या मोठ्या प्रमाणात घट झाल्यानंतरही गॅबॉन आणि कांगो सारखे देश हत्तींच्या संवर्धनासाठी चांगले काम करत आहेत. या देशांमधील हत्तींच्या रक्षणासाठी अनेक प्रकारच्या सरकारी मोहीम राबविल्या जात आहेत.  

Advertisement

संपादन : मुकुंद भालेराव

Advertisement

कृषीरंग | शेती-मातीच्या बातम्या आणि जगभरातील न्यूज अपडेट वाचण्यासाठी https://t.me/krushirang चॅनलमध्ये सहभागी व्हा.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply