Take a fresh look at your lifestyle.

धक्कादायक : वाढत्या तापमानाचा भारताला ‘असा’ही फटका; पहा काय म्हटलेय अभ्यासात

मुंबई :

Advertisement

सरासरी वार्षिक तापमानातील दर एक डिग्री वाढीसह दिल्ली आणि देशभरातील कारखान्यांमधील उत्पादनात वार्षिक दोन टक्क्यांनी घट होते. शिकागो विद्यापीठाने केलेल्या नव्या अभ्यासानुसार हा खुलासा झाला आहे. गेल्या अनेक वर्षांपासून सरासरी वार्षिक तापमान हळूहळू वाढत आहे. यामुळे, दीर्घकालीन भारताच्या सकल देशांतर्गत उत्पादनावर (जीडीपी) उत्पादनावर परिणाम होऊ शकतो. वर्षानुवर्षे वाढ कमी होऊ शकते, असा अंदाज व्यक्त करण्यात आला आहे.

Advertisement

या अभ्यासानुसार १९९८ ते २०१४ या कालावधीत भारताच्या सरासरी वार्षिक तपमानाचे विश्लेषण केले गेले. यासाठी, देशभरातील ५८ हजारांपेक्षा जास्त कारखान्यांमधून कामगारांच्या आउटपुटचे बरेच वारंवारता मायक्रोडाटा संच वापरले गेले. या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की श्रम केंद्रित कारखान्यांमध्ये उत्पादनाचा सर्वाधिक परिणाम झाला आहे. उत्पादन क्षेत्रातील एकूण उत्पादन आणि महसुलात मोठ्या प्रमाणात घट होण्यासाठी हा परिणाम पुरेसा आहे.

Advertisement

शिकागो विद्यापीठातील उर्जा धोरण संस्थेचे दक्षिण आशियाचे संचालकांनी सांगितले की, उच्च तापमानामुळे पिकांचे कमी उत्पादन, ते आधीच सिद्ध झाले होते. परंतु आता ताज्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की वाढत्या तापमानाचा परिणाम इतर क्षेत्रांच्या आर्थिक उत्पादनावरही होऊ शकतो. उच्च तापमान मानवी श्रमांची उत्पादकता देखील कमी होते. 

Advertisement

दिल्ली-एनसीआरच्या हवामान नियंत्रित कारखान्यांमधील तापमानावर वाढत्या तापमानाचा कोणताही नकारात्मक प्रभाव अभ्यासानुसार दिसून आला नाही. हे उच्च तापमान आणि त्याच्या संभाव्य गरजेसह अनुकूलतेची एक पद्धत सूचित करते. अभ्यासानुसार हवामान नियंत्रित कपड्यांच्या कारखान्यांमध्ये वाढणार्‍या तापमानाचा परिणाम आऊटपुटवर झाला नाही. वाढत जाणाऱ्या तापमानाचा असाही फटका बसू शकतो.

Advertisement

संपादन : सुनील झगडे

Advertisement

कृषीरंग | शेती-मातीच्या बातम्या आणि जगभरातील न्यूज अपडेट वाचण्यासाठी https://t.me/krushirang चॅनलमध्ये सहभागी व्हा.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply