Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. लाकूड आहे की सोने; एका किलोसाठी मोजावे लागतात तब्बल 7 लाख रुपये..!

जगामध्ये कोणत्या गोष्टीला कशासाठी आणि कोणत्या गोष्टीसाठी मोल येईल किंवा आलेले असेल याचा काहीही नेम नाही. असाच प्रकार घडल्याचे आपणही अनेकदा पाहतो की. आता आपण एक प्रश्न मनाला विचारूया की, कोणत्या वनस्पतीच्या लाकडाला जगात सर्वाधिक भाव मिळत असेल?

Advertisement

मनात उत्तर आलेय ना चंदन या वृक्षाच्या लाकडाचे. रक्तचंदन म्हणजे खूप महाग अशीच आपली धारणा असते. होय, तसेही ते महाग आहेच की. परंतु, त्याच्याही हजारो पटीने महाग असे लाकूड या पृथ्वीवर आहे. जिथे चंदनाचे लाकूड 5-7 हजार रुपये किलो इतक्या जास्त भावाने मिळते तिथेच अफ्रीकी ब्लैकवुड या झाडाचे लाकूड तब्बल 5-7 लाख रुपये किलोने मिळते.

Advertisement

ही काही अतिशयोक्ती नाही. हे लाकूड शहनाई, बांसुरी (बासरी) आणि गिटार असे संगीत वाद्ययंत्र बनवण्यासाठी वापरतात. आपल्याकडे नाही का, अनेकजण श्रीमंत सागाचे फर्निचर बनवून मिरवतात. तसेच अफ्रीकी ब्लैकवूड याचेही फर्निचर मिरवण्याची हौस अनेकांना आहे.

Advertisement

जास्त भाव मिळत असल्याने आफ्रिका खंडात आता हे वृक्ष खूप तुरळक सापडतात. अनेकजण याची तस्करी करून कोट्यावधींचे व्यवसाय करीत आहेत. अशा पद्धतीने हे एक मोठे तस्करीचे जाळे उभे करणारे लाकूड ठरले आहे. हा वृक्ष पूर्ण वाढण्यासाठी 60 वर्षे लागतात.

Advertisement

सर्वसाधारण माणसांना याचे लाकूड खरेदी करणे अवघड आहे. यासाठी आपण एकतर कोट्यावधींची मालमत्ता पडून असलेले श्रीमंत पाहिजे किंवा आपला संगीत वाद्ययंत्र बनवण्याचा कारखाना तरी पाहिजे. नाहीतर आपण हे लाकूड जीवनात पाहूच याची काहीही खात्री नाही की..!

Advertisement

संपादन : सचिन पाटील    

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649 | ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply