Take a fresh look at your lifestyle.

‘या’ 6 कारणामुळे मातीची घरे ठरतात सीमेंटच्या घरापेक्षा बेस्ट; वाचा महत्वाची माहिती

गावात बांधलेले मातीचे घर आणि त्याबाहेरचे मोठे डेरेदार वटवृक्ष पाहून तुम्हालाही तिथे राहायला जावेसे वाटेल. मोठ्या लक्झरीयस घरासमोर ही छोटी स्वदेशी आणि मातीची घरे फारच सुंदर दिसतात.

Advertisement

‘आर्किटेक्चरचा गांधी’ म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या लॉरी बेकरसारखे आर्किटेक्टसुद्धा कित्येक दशकांपासून या ट्रेंडचे अनुसरण करत आहेत. मातीची घरे कमी खर्चात सहज बांधली जातात. याशिवाय त्याचे बरेच फायदे आहेत.

Advertisement
  1. जेवढी जास्त सिमेंटची घरे तेवढे मोठे कार्बन डाय ऑक्साईड उत्सर्जन होते. 21 व्या शतकात सिमेंट हा मातीसाठी एक पर्याय बनला आणि बहुतेक आर्किटेक्टने ते वापरण्यास सुरवात केलेली आहे. आज जगभरात बहुतांश ठिकाणी घर बांधण्यासाठी सीमेंट वापरले जाते. परंतु सीमेंटच्या तुलनेत माती पुनर्नवीनीकरणयोग्य आहे. तसेच ती सहजपणे खोदली आणि वापरली जाऊ शकते.
  2. माती ही सहजपणे उपलब्ध होणारी गोष्ट आहे. मातीचा वापर केल्यास घराची एकूण बांधकाम किंमत 50% पर्यंत कमी केली होऊ शकते. समजा, एखाद्या सिमेंट घराची किंमत एक हजार रुपये असेल तर या पर्यावरणपूरक घराची किंमत केवळ 500 रुपये असेल.
  3. प्लास्टिक, धातू, काच आणि तांबे यासारख्या सामग्रीचा नाश करण्यास वर्षानुवर्षे लागतात, यामुळे आपल्या पर्यावरणाला हानी पोहोचते. तसेच नद्याही दूषित होतात. परंतु पर्यावरणाला इजा न करता माती सहज वातावरणात परत येते.
  4. पर्यावरण संरक्षणासाठी ‘रीसायकल’ हा एक मोठा आणि उपयुक्त विषय आहे. मातीची घरे शतकानुशतके रीसायकल होत आहेत. जेव्हा ते तोडले जातात, तेव्हा त्यांची सामग्री घर किंवा काहीही तयार करण्यासाठी पुन्हा वापरली जाऊ शकते. जर माती ओली झाली तर ती चिखल बनते आणि त्यात मिसळते. अशा प्रकारे आपण कोणतीही सामग्री न गमावता पुन्हा त्याचा वापर करू शकतो.
  5. थंडी असो किंवा ऊन, सर्वच प्रकारचे हवामान असूनही मातीच्या घरांचे तापमान सेम का असते याचा आपण कधी विचार केला आहे का? कारण मातीच्या भिंती नैसर्गिकरित्या हवामानाच्या विरूद्ध असतात. उन्हाळ्यात मातीच्या भिंती गारवा देतील, हिवाळ्यात थोडी गरमी देतील. याशिवाय घरात असणारे लहान मोखाळे जे मातीच्या भिंतींच्या छिद्रांमुळे बरेच दिवस टिकतात. तसेच ते आतील तापमान आरामदायक ठेवतात.
  6. मातीचे घरे बांधण्यासाठी चार मूलभूत बांधकाम तंत्रे आहेत, जी हवामान परिस्थिती, स्थान आणि आकार यावर अवलंबून असतात.

कोब : माती, शेण, गवत, गोमूत्र आणि चुना यांचे मिश्रण करून पाया आणि भिंती बनविल्या जातात.

Advertisement

एडोब: विटा बनवण्यासाठी उन्हात वाळलेली माती.

Advertisement

केन आणि कोटिंग: लाकडी किंवा बांबूचे खांब चिकणमाती व वाळूने बनवलेल्या चिकट पदार्थने दिले जातात.

Advertisement

चौथे तंत्र ‘द रेम्ड अर्थ’ नावाने ओळखले जाते.

Advertisement

संपादन : स्वप्नील पवार

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649

Advertisement

ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply