Take a fresh look at your lifestyle.

क्रूड ऑयल 40% स्वस्त; मग मोदीराजमध्येच पेट्रोल का झालेय 100 रुपये लीटर, वाचा काय आहे यामागचे गणित

मुंबई :

Advertisement

देशातील पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती विक्रम मोडत आहेत. राजस्थानच्या श्रीगंगा नगरमध्ये नॉर्मल पेट्रोल 100 रुपये प्रतिलिटरपर्यंत पोहोचले आहे. महाराष्ट्र आणि मध्य प्रदेशातील काही शहरांमध्ये ते 99 रुपये प्रति लिटरच्या वर किंवा जवळपास आहे. पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात सातत्याने वाढ होत असून एका वर्षाच्या आत पेट्रोल-डिझेलच्या किमतीत प्रतिलिटर 18 रुपयांनी वाढ झाली आहे.

Advertisement

मोदी सरकारच्या मागील 6.5 वर्षात तेलाचे दर कायम राहिले, तर या काळात कच्च्या तेलाच्या किंमती जवळपास 40 टक्क्यांनी खाली आल्या आहेत. कर, कमिशन आणि तेलावर विविध प्रकारच्या शुल्कांमुळे सामान्य माणसाला कच्च्या तेलाच्या किंमतीपेक्षा चार पट पैसे 1 लीटर पेट्रोलसाठी मोजावे लागत आहेत.

Advertisement

गेल्या 1 वर्षाबद्दल बोलयचे झाल्यास,  पेट्रोलियम प्लानिंग एंड एनालिसिस सेलच्या आकडेवारीनुसार, जानेवारी 2020 मध्ये 1 लिटर क्रूड तेलाची किंमत 28.84 रुपये प्रति लिटर होती. तेव्हा दिल्लीत 1 लिटर पेट्रोलची किंमत 77.79 रुपये होती. त्याच वेळी जानेवारी 2021 रोजी कच्च्या तेलाच्या 1 लिटरची किंमत 25.20 रुपये होती तर 1 लिटर पेट्रोलची किंमत 87 रुपये प्रति लीटरपर्यंत गेली. म्हणजेच क्रूड स्वस्त असतानाही पेट्रोल महाग होत आहे.

Advertisement

मे 2014 च्या सुमारास पेट्रोलवर एकूण कर  9.48 रुपये प्रतिलिटर आणि डिझेलचा दर 3.56 रुपये होता. त्यानंतर पेट्रोलवरील कर वाढून 32.98 रुपये प्रतिलिटर झाला आहे आणि डिझेलवरील कर 31.83 रुपये प्रतिलिटर आहे. केंद्र आणि राज्य सरकारांकडून सातत्याने करामध्ये वाढ केल्यामुळे नियोजकांना स्वस्त क्रूडचा फायदा मिळत नाही, त्याऐवजी त्यांना पेट्रोल आणि डिझेलसाठी जास्त खर्च करावा लागतो आहे.

Advertisement

त्यामुळे वाढली चारपट किंमत :- (पेट्रोल)

Advertisement

बेस प्राइस :-  29.34 रुपये प्रति लीटर
शिपिंग शुल्क :-  0.37 रुपये
एक्साइज ड्यूटी :-  32.98 रुपये प्रति लीटर
VAT:-  19.92 रुपये
डीलर का कमीशन :- 3.70 रुपये
प्राइस चार्ज टु डीलर्स :- 29.70 रुपये

Advertisement

डिझेल :-

Advertisement

बेस प्राइस :- 30.55 रुपये प्रति लीटर
शिपिंग शुल्क :- 0.34 रुपये
एक्साइज ड्यूटी :-  31.83 रुपये प्रति लीटर
VAT :-  11.22 रुपये
डीलर का कमीशन :- 2.54 रुपये
प्राइस चार्ज टु डीलर्स :- 30.89 रुपये

Advertisement

संपादन : स्वप्नील पवार

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649

Advertisement

ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply