Take a fresh look at your lifestyle.

धक्कादायक : अपघातांचा देशावर, समाजावर आणि महिलांवर होतोय ‘असा’ही दुष्परिणाम..!

अपघात झाल्यावर अनेक सुखासीन कुटुंब संकटांच्या खाईत गेल्याची उदाहरणे आपण पाहतो. मात्र, एखाद्याच्या कुटुंबियांच्या मर्यादेत अपघाताचे दुष्परिणाम होत नाहीत. त्याच्याही पुढे जाऊन देश, समाज आणि मुख्य म्हणजे महिलांना अपघाताचे धक्के एका वेगळ्याच वळणावर घेऊन जातात, असे जागतिक बँकेच्या अहवालात म्हटलेले आहे.

Advertisement

देशातील रस्ते अपघात आपल्याला म्हणजे देशालाही अधिक गरीब बनवित आहेत. त्यातही फ़क़्त गरीबच नाही, तर अपघातांमुळे आपल्या देशातील एक मोठा वर्ग मानसिक रुग्ण बनत आहे. रस्ते अपघातांना वेळीच आळा बसला नाही तर देशाची परिस्थिती आणखी बिकट होऊ शकते असे जागतिक बँकेच्या अहवालात म्हटलेले आहे.

Advertisement

‘ट्रॅफिक क्रॅश  इंजरी अँड डिसएबिलिटी: द बर्डन ऑन इंडियन सोसायटी’ या अहवालात असे तपशील समोर आले आहेत. रस्ता सुरक्षेवर आधारित असलेले हे सर्वेक्षण उत्तरप्रदेश, बिहार, तामिळनाडू आणि महाराष्ट्रातील आकडेवारीच्या आधारे तयार करण्यात आले आहे.

Advertisement

या चार राज्यांमधील सर्वेक्षणात असे आढळले की, ज्या कुटुंबात अपघात झाला होता, त्यांचे आयुष्य खूप खालावले आहे. अशा कुटुंबियांना आर्थिक संकटांना सामोरे जावे लागले आहे. चारही राज्यात केलेल्या सर्वेक्षणात असे दिसून आले की, अपघातात जीव गमावल्यानंतर किंवा अपंग झाल्याने ग्रामीण भागातील नागरिकांना याचा सर्वाधिक त्रास झाला आहे.

Advertisement

संशोधनात असे आढळले की ग्रामीण भागातील 56 टक्के लोकांचे आयुष्य बाधित झाले आहे. घरातील कर्ता अपघातात गेल्यावर घराची जबाबदारी स्त्रियांवर पडतो. सर्वेक्षणात असे आढळले आहे की, अशा 75 टक्के लोकांना आर्थिक पेचप्रसंगाचा सामना करावा लागतो. तसेच त्याचा परिणामही दीर्घ कालावधीसाठी असतो.

Advertisement

अभ्यासानुसार 40 टक्के महिलांनी त्यांचा दिनक्रम आणि सामाजिक स्थिती बदलली आहे. संशोधनात असेही सुचवले गेले आहे की 11 टक्के स्त्रिया आर्थिक संकटाला सामोरे जाण्यासाठी त्यांचा वेळ आणि काम करण्याची पद्धत बदलतात.

Advertisement

रस्ते अपघातांचे सामाजिक परिणामही संशोधनातून दिसून येतात. कर्ता गेल्यावर कुटुंबांमढील 64 टक्के कुटुंबांचे मोठे आर्थिक नुकसान झाले आहे. तर 50 टक्के कुटुंबातील सदस्यांना मानसिक ताणतणाव आणि इतर आजार जडले आहेत.

Advertisement

संपादन : सचिन मोहन चोभे

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649 | ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

जागतिक बँकेच्या अहवालाच्या आकडेवारीवर केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी म्हणाले की, देशभरातील सर्व राज्यांनी मोटार वाहन कायदा तातडीने अंमलात आणावा, तसेच रस्त्यावर होणारे अपघात आणि त्यात सामील झालेल्या कुटुंबाचे दु: ख व्यक्त करण्याची चिंता व्यक्त केली. काळजीत नितीन गडकरी म्हणाले की, रस्ता अपघात कमी करण्यासाठी केंद्र व राज्य सरकारांनी एकत्रितपणे एक प्रभावी योजना तयार केली पाहिजे जेणेकरून लोकांच्या कुटुंबाचा नाश होण्यापासून वाचला जाऊ शकेल.

Advertisement

दिल्ली पोलिसांचे सह पोलिस आयुक्त आलोक कुमार रस्ते सुरक्षा जनजागृतीवर बरीच कामे करतात. ते म्हणतात की जर प्रत्येक व्यक्ती रस्ता सुरक्षेच्या दिशेने जागरूक झाली तर अपघात कमी होईलच असे नाही तर कुटुंबातील असे लोक आहेत ज्यांना दुर्घटनांचा सामना करावा लागत आहे, त्यांना कोणत्याही समस्येचा सामना करावा लागणार नाही.

Advertisement

आलोक कुमार म्हणतात की त्याची जबाबदारी पोलिस प्रशासनापासून सर्वसामान्यांपर्यंतही आहे. कारण अपघात पीडितेच्या कुटूंबावर होतो. या जागतिक बँकेच्या अहवालातून जे सत्य समोर आले आहे त्याबद्दल आपण अधिक चिंतित आणि चिंतेत असले पाहिजे आणि त्याच दिशेने सुधारित केले जावे.

Advertisement

संपादन : सचिन मोहन चोभे

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649 | ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply