Take a fresh look at your lifestyle.

अबब.. म्हणून ‘त्या’ भागात करोना लस पोहोचायला लागणार 5 वर्षे..!

करोना विषाणूचा कहर कमी-जास्त होत आहे. अशावेळी या विषाणूवरील लस कधी आणि केंव्हा मिळणार आणि आपला नंबर कधी येणार याचेही प्रश्न भारतीय जनतेला पडत आहेत. मात्र, काही भागात ही लस पोहोचण्यासाठी तब्बल पाच वर्षे लागू शकतात असाही अंदाज आहे.

Advertisement

अमर उजाला या राष्ट्रीय वृत्तपत्राने याबाबतीत विशेष बातमी प्रसिद्ध केली आहे. त्यात म्हटले आहे की, देशातील तीन कोटी लोकांना कोरोनाची लस देण्याचे काम सुरू झाले आहे. 16 जानेवारी 2021 पासून जेव्हा ही मोहीम सुरू झाली, तेव्हा प्रत्येकाच्या मनात एक प्रश्न आहे की त्यांना कोरोना लस किती काळ मिळेल? आकडेवारी पाहिल्यास देशातील प्रत्येक व्यक्तीला कोविड लस देण्यास पाच वर्षे लागू शकतात.

Advertisement

कारण, हा काळ बर्‍याच मापदंडांवर अवलंबून असेल, ज्यात आपले वय, राज्य, प्राधान्य आणि रोग प्रतिकारशक्ती पातळी मोजली जाईल. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की सध्या कोविडच्या दोन लस देशात उपलब्ध आहेत आणि त्या सुमारे 130 कोटी लोकांना द्यायची आहे.

Advertisement

संशोधकांच्या गटाने जाहीर केलेल्या आकडेवारीनुसार कोविशिल्ट आणि कोव्हॅक्सिन या सीरम संस्था सामान्य माणसापर्यंत पोहोचण्यापूर्वी अनेक वर्षे लागू शकतात. सध्या, अशी अपेक्षा आहे की येत्या सहा महिन्यांत गंभीर रूग्ण, आरोग्य कर्मचारी आणि अग्रभागी काम करणाऱ्या कामगारांना कोरोनाची लस दिली जाईल.

Advertisement

संशोधकांनी म्हटले आहे की देशातील संपूर्ण लोकसंख्येचे लसीकरण हे एक मोठे आव्हान आहे. भविष्यात कोणताही बदल न झाल्यास, हर्ड इम्युनिटी अर्थात प्रतिकारशक्ती विकसित होण्यास सुमारे पाच वर्षे लागू शकतात.

Advertisement

आण्विक भौतिकशास्त्रज्ञ डोमिनिक कजरनिया, डॉ अलेक्झांड्रा जजाक आणि भारतीय संशोधक फरहान खान यांनी आताचा वेग लक्षात घेऊन भारतातील लसीकरणासाठी कॅल्क्युलेटर तयार करून हा कालावधी लागणार असल्याचे म्हटले आहे.

Advertisement

महाराष्ट्र, आसाम, पश्चिम बंगाल आणि तामिळनाडूमध्ये पुढील तीन ते सहा वर्षांत तिसरा गट म्हणजेच 50 वर्षांपेक्षा जास्त किंवा 50 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या गंभीर रुग्णांना कोरोनाची लस मिळेल. लस सूचकांकानुसार, तृतीय गटातील लोकांसाठी लसीकरण करण्यास थेट पाच वर्षे लागू शकतात. तथापि, लसीकरण केंद्रांमध्ये वाढ झाल्यास आणि लसीकरणाची गती वाढल्यास हा कालावधी त्या पटीने कमी होईल.

Advertisement

पब्लिक हेल्थ फाउंडेशन ऑफ इंडियाचे अध्यक्ष के श्रीनाथ रेड्डी म्हणाले आहेत की, इतर लसींवर चाचपणी सुरू आहे. पुढील काही महिन्यांत त्याही तयार होण्याची अपेक्षा आहे. ते देशातील ग्रामीण भागात कोरोनाविषयी जागरूकता खूपच कमी आहे. अशा परिस्थितीत या भागातील लोकांना लस देण्यास बराच काळ लागू शकेल.

Advertisement

संपादन : सचिन मोहन चोभे

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649 | ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply