Take a fresh look at your lifestyle.

महाराष्ट्रात फ़क़्त ‘त्या’च जिल्ह्यात नाही बर्ड फ्ल्यू; वाचा किती विदारक परिस्थिती झालीय ते

मुंबई :

Advertisement

देशभरात करोना विषाणूचा कहर कमी होतानाच बर्ड फ्ल्यू नावाच्या विषाणूने पकड आणखी मजबूत करण्यास सुरुवात केली आहे. महाराष्ट्र राज्य हे त्यातही अग्रेसर आहे. मात्र, तरीही सिंधुदुर्ग या एकमेव जिल्ह्यात अजून एकाही पोल्ट्री फार्मवर बर्ड फ्ल्यूचे विषाणूयुक्त पक्षी आढळलेले नाहीत.

Advertisement

स्थलांतरित पक्ष्यांमुळे सुरुवातीला उत्तरेकडील राज्यानंतर महाराष्ट्रातील पक्ष्यांमध्ये बर्ड फ्लूची लक्षणे दिसू लागल्याने सुरक्षेचा उपाययाेजना सुरु करण्यात अाल्या आहेत. मात्र, २००६ पेक्षा यंदाच्या बर्ड फ्लूची तीव्रता अधिक आहे. राज्यात सिंधुदुर्ग वगळता सर्वच जिल्हयात बर्ड फ्लूची लक्षणे असलेल्या कोंबड्या आणि पक्षी अाढळून अाले अाहेत.

Advertisement

पुणे, मुंबई, नाशिक, सांगली, अमरावती, नंदुरबार परिसरात पाेल्ट्री व्यवसाय विस्तारलेला आहे. बर्ड फ्लूमुळे अनेकांचे रोजगार संकटात आले आहेत. राज्यात दैनंदिन सव्वाकाेटी अंडी उत्पादन हाेत असले तरी महाराष्ट्रातील दैनंदिन अंड्यांचा खप सव्वादाेन ते अडीच काेटी आहे.

Advertisement

तर, नंदुरबार जिल्हयातील नवापूर हे सध्या राज्याच्या बर्ड फ्लूचे मुख्य केंद्र बनले आहे. पाेल्ट्री व्यवसायिकांना माेठया नुकसानीला सामाेरे जावे लागत अाहे.
महाराष्ट्रात लेअर काेंबड्यांचे प्रमाण ८० लाख असून बाॅयलर काेंबड्या चार ते साडेचार काेटी आहेत.

Advertisement

तेलंगणा, अांध्रप्रदेश, कर्नाटकातून राेज ८० लाख ते एक काेटीपर्यंत अंडी पुरवठा होताे. बर्ड फ्लूमुळे चिकन विक्री साेबतच अंडी विक्रीवर ही यंदा १० ते १५ टक्के परिणाम झालेला अाहे. २००६ मध्ये बर्ड फ्लूचा प्रसार हा केवळ जळगाव अाणि नंदुरबार जिल्ह्यांपुरताच हाेता. त्यामुळे त्यावर वेळीच नियंत्रण मिळवता अाले. यंदा बर्ड फ्लूचा प्रसार राज्यातील सर्वच जिल्ह्यांत झाला अाहे.

Advertisement

संपादन : सचिन पाटील

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649 | ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement
 • रोहित पवारांनी सांगितली राज्य सरकारची अपरिहार्यता; पहा नेमके काय म्हटलेय GST बाबत
  पुणे : करोना संकटात वाढत्या महागाईने भारतीयांचे कंबरडे मोडले आहे. त्यातच दिवसेंदिवस पेट्रोल-डीझेल यासह इंधन दरवाढीचे आकडे अनेकांना चिंतेत टाकीत आहे. इंधन दरवाढ नियंत्रणात आणण्याचा मुद्दा भारत्य स्टेट बँक ऑफ इंडिया यांनीही मांडला आहे. Advertisement Rohit Pawar on Twitter: “कोरोनामुळं आरोग्यावरील खर्च वाढला असून महागाईही भडकली आहे. यातून नागरिकांना दिलासा देण्यासाठी इंधन दर कमी करण्याची […]
 • तौक्ते चक्रीवादळ अपडेट : जहाज बुडाले; तब्बल 130 जण अजूनही बेपत्ता, बचावकार्य चालू
  मुंबई : अरबी समुद्रातून उठलेल्या आणि किनारपट्टीच्या राज्यांमध्ये अनेक ठिकाणी मोठ्या प्रमाणात हानी घडवून आणलेल्या तौक्ते चक्रीवादळामुळे एक जहाज बुडाले आहे. त्यातील तब्बल 130 जण अजूनही बेपत्ता असून मदत आणि बचाव कार्य चालू आहे. Advertisement मुंबईपासून 175 किलोमीटर अंतरावर असलेल्या ‘हीरा ऑईल फील्ड्स’जवळ अडकलेल्या दोन्ही जहाजांच्या बचावासाठी कार्य चालू होते. दरम्यान, त्यातील पी-305 नावाचे जहाज बुडाल्याने […]
 • इस्त्रायल-पॅलेस्टाईन संघर्षात भारत कोणाच्या बाजूने..? भारताच्या भूमिकेबाबत जाणून घ्या..!
  नवी दिल्ली : इस्त्रायल आणि पॅलेस्टाईनमधील संघर्ष दिवसेंदिवस वाढतच आहे. इस्रायलच्या हवाई हल्ल्यात रविवारी (ता.16) गाझामध्ये ४२ जण ठार झाले, तीन इमारती जमीनदोस्त झाल्या. शिवाय इतर 50 जण जखमी झाले आहेत. काही केल्या या दोन्ही देशातील वाद क्षमण्याची चिन्हे दिसत नाहीत. त्यामुळे भारत सरकारने चिंता व्यक्त करताना या हिंसाचाराचा संयुक्त राष्ट्रांच्या बैठकीत तीव्र निषेध केला. […]
 • स्टेट बँकेने ‘त्या’ महत्वाच्या मुद्द्याकडे वेधले मोदी सरकारचे लक्ष..!
  पुणे : सध्या करोनाच्या रुग्णसंख्येच्या वाढीमध्ये अवघा देश चिंतेत आहे. टाळेबंदी आणि कडक उपाययोजना यामुळे अनेक अस्थापना बंद असल्याने अनेकांच्या नोकऱ्या संकटात आहेत. अशावेळी पेट्रोल-डीझेलसह एकूणच दरवाढ तेजीत आहे. त्याच मुद्द्याकडे देशातील सर्वात मोठी सरकारी बँक असलेल्या स्टेट बँक ऑफ इंडिया यांनी लक्ष वेधले आहे. Advertisement याच बातमीचा फोटो शेअर करून राष्ट्रवादी कॉंग्रेस पक्षाचे आमदार […]
 • म्हणून रेशनवर मिळावी मोफत गॅस टाकी; पहा नेमकी काय मागणी आहे सेनेची
  अहमदनगर : सध्याच्या करोना संकटात अवघा देश आर्थिक गर्तेत सापडला आहे. अनेकांचे रोजगार हिरावले गेले आहेत. तर, अनेकांना आरोग्याच्या खर्चाने कर्जबाजारी केले आहे. अशावेळी देशभरात जोरात भाववाढ होत आहे. त्यामुळेच मोफत गॅस टाकीसह अनेक गोष्टी नागरिकांना रेशनवर देण्याची मागणी लहुजी शक्ती सेनेचे जिल्हा कार्याध्यक्ष सुनील सकट यांनी केली आहे. Advertisement जिल्हाधिकारी कार्यालयात त्यांनी दिलेल्या निवेदनात […]

Advertisement

Leave a Reply