Take a fresh look at your lifestyle.

महाराष्ट्रात फ़क़्त ‘त्या’च जिल्ह्यात नाही बर्ड फ्ल्यू; वाचा किती विदारक परिस्थिती झालीय ते

मुंबई :

Advertisement

देशभरात करोना विषाणूचा कहर कमी होतानाच बर्ड फ्ल्यू नावाच्या विषाणूने पकड आणखी मजबूत करण्यास सुरुवात केली आहे. महाराष्ट्र राज्य हे त्यातही अग्रेसर आहे. मात्र, तरीही सिंधुदुर्ग या एकमेव जिल्ह्यात अजून एकाही पोल्ट्री फार्मवर बर्ड फ्ल्यूचे विषाणूयुक्त पक्षी आढळलेले नाहीत.

Advertisement

स्थलांतरित पक्ष्यांमुळे सुरुवातीला उत्तरेकडील राज्यानंतर महाराष्ट्रातील पक्ष्यांमध्ये बर्ड फ्लूची लक्षणे दिसू लागल्याने सुरक्षेचा उपाययाेजना सुरु करण्यात अाल्या आहेत. मात्र, २००६ पेक्षा यंदाच्या बर्ड फ्लूची तीव्रता अधिक आहे. राज्यात सिंधुदुर्ग वगळता सर्वच जिल्हयात बर्ड फ्लूची लक्षणे असलेल्या कोंबड्या आणि पक्षी अाढळून अाले अाहेत.

Advertisement

पुणे, मुंबई, नाशिक, सांगली, अमरावती, नंदुरबार परिसरात पाेल्ट्री व्यवसाय विस्तारलेला आहे. बर्ड फ्लूमुळे अनेकांचे रोजगार संकटात आले आहेत. राज्यात दैनंदिन सव्वाकाेटी अंडी उत्पादन हाेत असले तरी महाराष्ट्रातील दैनंदिन अंड्यांचा खप सव्वादाेन ते अडीच काेटी आहे.

Advertisement

तर, नंदुरबार जिल्हयातील नवापूर हे सध्या राज्याच्या बर्ड फ्लूचे मुख्य केंद्र बनले आहे. पाेल्ट्री व्यवसायिकांना माेठया नुकसानीला सामाेरे जावे लागत अाहे.
महाराष्ट्रात लेअर काेंबड्यांचे प्रमाण ८० लाख असून बाॅयलर काेंबड्या चार ते साडेचार काेटी आहेत.

Advertisement

तेलंगणा, अांध्रप्रदेश, कर्नाटकातून राेज ८० लाख ते एक काेटीपर्यंत अंडी पुरवठा होताे. बर्ड फ्लूमुळे चिकन विक्री साेबतच अंडी विक्रीवर ही यंदा १० ते १५ टक्के परिणाम झालेला अाहे. २००६ मध्ये बर्ड फ्लूचा प्रसार हा केवळ जळगाव अाणि नंदुरबार जिल्ह्यांपुरताच हाेता. त्यामुळे त्यावर वेळीच नियंत्रण मिळवता अाले. यंदा बर्ड फ्लूचा प्रसार राज्यातील सर्वच जिल्ह्यांत झाला अाहे.

Advertisement

संपादन : सचिन पाटील

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649 | ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement
 • एका झटक्यात 18 जण अब्जाधीश..! ‘झोमॅटो’च्या शेअरने केले मालामाल, तुम्हालाही आहे की संधी..!
  नवी दिल्ली : ‘झोमॅटो’ने नियोजित वेळेआधीच भांडवली बाजारात प्रवेश केला. शुक्रवारी (ता.23) सकाळी झोमॅटोच्या शेअरची नोंदणी झाली. पाहता पाहता त्याला प्रचंड प्रतिसाद मिळाला नि कंपनीचा शेअर इश्यू प्राइसच्या तुलनेत ५० टक्के प्रीमियमवर लिस्ट झाला. Advertisement कंपनीचे वरिष्ठ कर्मचाऱ्यांसह एका झटक्यात 18 जण त्यात अब्जाधीश झाले. कालच्या जोरदार लिस्टिंगमुळे 18 जणांची मालमत्ता १० लाख डॉलर्सवर गेली. […]
 • क्रिप्टोकरन्सी जोरात..! गुंतवणुकदारांचा डिजिटल चलनाकडे माेर्चा, बिटकाॅईनने खाल्ला भाव, कसा ते तुम्हीच पाहा..
  मुंबई : जगभरात क्रिप्टोकरन्सीच्या किमतींत तेजी कायम आहे. भारतात कायदेशीर मान्यता नसली, तरी दिवसागणिक क्रिप्टोकरन्सीजचे आकर्षण वाढत आहे. कोरोनाच्या तिसऱ्या लाटेची वर्तविण्यात आलेली शक्यता, तसेच डेल्टा व्हेरिएंटमुळे गुंतवणूकदारांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे. त्यामुळे त्यांनी क्रिप्टोकरन्सीकडे मोर्चा वळविल्याचे दिसत आहे. कारण, सलग चौथ्या दिवशी आज भारतात प्रमुख डिजिटल करन्सीच्या किमतीत वाढ झाल्याचे पाहायला मिळाले. Advertisement जगात सर्वाधिक […]
 • पावसाळ्यात अशी घ्या काळजी; महावितरणने केले आहे महत्वाचे आवाहन
  जळगाव : पाण्यामुळे ओली झालेली कोणतीही वस्तू ही वीजवाहक आहे. त्यामुळे सार्वजनिक ठिकाणी असलेली वीजयंत्रणा किंवा घरगुती उपकरणे तसेच शेतीपंप, स्विच बोर्ड, पत्र्याची घरे, जनावरांचे गोठे आदींपासून वीज अपघात टाळण्यासाठी सदैव सावध व सतर्क राहण्याचे आवाहन महावितरणने केले आहे. Advertisement पावसाळ्याला सुरुवात झाली आहे. परंतु जाणतेअजाणतेपणी प्राणांतिक वीज अपघात होत असल्याचे दिसून आले आहे. त्यामुळे पावसाळ्यात […]
 • संकटातही आलीय दिलासादायक बातमी; 12-17 वर्षे वयोगटातील मुलांसाठी मॉडर्नाची कोरोना लस
  मुंबई : जगात कोरोनाची रुग्णसंख्या पुन्हा एकदा वाढू लागली आहेत. अशा परिस्थितीत बहुतेक देश युद्धपातळीवर लसीकरण करण्यात गुंतलेले आहेत. सध्या, 18 वर्षापेक्षा जास्त वयाच्या लोकांना लस डोस देण्यात येत आहे. अशा परिस्थितीत अद्यापही मुलांवर व्हायरसचा धोका कमी झाला नाही. अशावेळी आता एक चांगली बातमी समोर आली आहे. Advertisement युरोपियन युनियनच्या सर्वोच्च वैद्यकीय संस्थेने 12-17 वर्षे […]
 • पेट्रोलियमचा राखीव साठा खासगी कंपन्यांना देणार, मोदी सरकार मोठा निर्णय घेण्याच्या तयारीत, ग्राहकांवर काय परिणाम होणार..?
  नवी दिल्ली : भारताला लागणारे 80 टक्के कच्चे तेल हे परदेशातून आयात केले जाते. सध्या पेट्रोल आणि डिझेलचे दर गगणाला भिडले असून, सर्वसामान्य नागरिकांची रोज ओरड सुरु आहे. अशा काळात मोदी सरकार महत्वपूर्ण निर्णय घेणार असल्याचे समजते. Advertisement मोदी सरकार पेट्रोलियमचा राखीव साठ्यातील (स्ट्रॅटेजिक पेट्रोलियम रिझर्व्ह (SPR) काही हिस्सा रि-एक्स्पोर्ट करणार आहे. या सगळ्याचे सूत्रे […]

Advertisement

Leave a Reply