Take a fresh look at your lifestyle.

मांजर पाळताय तर मग वाचा ‘ही’ महत्वाची माहिती; कारण, मुद्दा आहे आरोग्याचा

कुत्रा, मांजर यासह अनेक पक्षी व प्राणी पाळण्याची आवड अनेकांना असते. अशा पद्धतीने पेट्स न आवडणारे खूप विरळा. मात्र, प्राणी व पक्षी यांचे पालन करताना अनेक अडचणी येण्यासह काही आरोग्याच्या समस्याही येऊ शकतात. त्यातही महिलांना प्राणी व पक्षी खूप आवडत असल्याने त्यांनी तर मांजरांबद्दलची ही माहिती नक्कीच वाचावी.

Advertisement

वाचक मित्र-मैत्रिणींनो, टी गोंडी नावाच्या परजीवीबद्दल बर्‍याच काळापासून शास्त्रज्ञ गोंधळा आहेत. या परजीवीची स्किझोफ्रेनियासह मानसिक आजारात काय भूमिका होती हे अजूनही योग्यरित्या समजू शकले नाही. मात्र, अनेक अभ्यासांमध्ये असे आढळले नाही की या परजीवीचा मानसिक रोगाशी काहीतरी संबंध आहे.

Advertisement

अहवालानुसार अमेरिकेत 40 टक्के मांजरींना टी गोंडी याची लागण झालेली आहे. मांजरींपासून पसरलेले हे परजीवी यकृत किंवा मज्जासंस्थेपर्यंत पोचले तर ते कावीळ व अंधत्व यासारखे रोगदेखील होऊ शकतात. संक्रमणाच्या पहिल्या काही आठवड्यांत मांजरी दररोज कोट्यावधी लाखो परजीवींचे अंडी तयार करतात. अशा परिस्थितीत काही लोकांना टोक्सोप्लाज्मोसिस संसर्ग थेट घरगुती मांजरींकडून होतो. मांजरीचे मल-मूत्र पाणी आणि मातीमध्ये मिसळण्यामुळे याची लागण होऊ शकते. हे परजीवी मातीत तब्बल एक वर्ष जगू शकतात.

Advertisement

शास्त्रज्ञांचे मत आहे की, टी गोंडी आपल्या मेंदूत गाठ बनवून आपली कार्य करण्याची पद्धत बदलतो. यामुळे जोखीम घेण्याची क्षमता वाढवणारा घटकदेखील वाढतो. टी गोंडी हा मानवी न्यूरोनमध्ये गाठ तयार करतो. परिणामी मनोविकृती, डोक्यात जळजळ आणि वेडेपणासारखी धोकादायक परिस्थिती उद्भवू शकते. यामुळे ऑटिझम आणि अल्झाइमर रोग देखील होऊ शकतो.

Advertisement

यातील सर्वात मोठे आव्हान म्हणजे हे संक्रमण मानवांमध्ये आढळण्याचा थेट मार्ग नाही. परंतु बर्‍याच प्रकरणांमध्ये असे दिसून आले आहे की, स्किझोफ्रेनिया आणि इतर रोगांची लक्षणे केवळ याच्या संसर्गानंतरच आढळली आहेत. अर्थात शास्त्रज्ञांना या संसर्गामुळे स्किझोफ्रेनिया किंवा इतर रोगांची शक्यता तितकी अजूनही नाही. तरीही मानसिक आरोग्यावर याचे होणारे धोके कमी मानले जात नाहीत.

Advertisement

संपादन : माधुरी मोहन चोभे

Advertisement

माहितीचा स्त्रोत : www.amarujala.com/photo-gallery/bizarre-news/cat-owners-should-be-careful-scientists-warn-due-to-parasite?pageId=2

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| वेबसाईट | फेसबुक पेज | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649 | ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply