Take a fresh look at your lifestyle.

आपल्या देशात मिळाला नाही भारतीय चहाचा स्वाद; जोशात खोलली चहा कंपनी, आज आहे कोट्यावधीची मालकीण

ब्रूक एडी नावाची एक अमेरिकन महिला प्रचंड चहाप्रेमी आहे. ब्रूक एडी यांनी 2007 मध्ये ‘भक्ती चाय’ नावाची कंपनी उघडली. जेव्हा त्या भारतातून परत अमेरिकेत गेल्या आणि त्या तिथे भारतासारखा चहा बनविण्यात अयशस्वी झाल्या. तेव्हा त्यांनी ही कंपनी उघडण्याचे ठरविले होते. आपल्याला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की 2018 मध्ये त्यांच्या कंपनीची कमाई तब्बल सात दशलक्ष डॉलर्स आहे.

Advertisement

अमेरिकेच्या एका साप्ताहिकानुसार, २००२ मध्ये भारत दौर्‍यावर असताना ब्रूक एडीची चहाची आवड आणि चहाबद्दलचे प्रेम वाढले. पण 2006 मध्ये जेव्हा ती अमेरिकेच्या कोलोरॅडो शहरात परत आली तेव्हा तिला तेथे भारतीय चहाची असलेल्या कुठेच मिळाली नाही. त्या काळात ती भारतीय चहाची चव घेण्यासाठी तळमळत होती. कोलोरॅडोच्या काही स्थानिक कॅफेमध्येही तिने प्रयत्न केला मात्र तिला भारतीय चहाची चव सापडली नाही. म्हणूनच, 2006 मध्ये एडीने एक चहा कंपनी उघडण्याचे ठरविले. आणि त्याला नाव दिले ‘भक्ति चहा’.

Advertisement

या कंपनीच्या कामासाठी ती बर्‍याचदा भारतात जात असत. हळूहळू, तिने कारच्या मागे व्हीलॅबरोसह मेसन जार(बरणी) ची विक्री करण्यास सुरवात केली. आणि थोड्याच दिवसात ती लोकप्रिय झाली. एका वर्षाच्या आत भक्ती चहाने आपली पहिली वेबसाइट सुरू केली. आणि बघता बघता एका गाडीत फिरणारी ही कंपनीचे रूपांतर मोठ्या व्यवसायात झाले.

Advertisement

स्वत: बद्दल बोलताना एडी यांनी सांगितले की, ‘माझा जन्म हिप्पी कुटुंबात झाला होता, माझे पालक हिप्पी आहेत, परंतु मी गोरी जन्मला आले तसेच मी मिशिगनमध्ये वाढले. तसे पाहिल्यास, मला भारताबद्दल इतके प्रेम वाटण्याचे काहीच कारण नाही, परंतु मला भारतीय संस्कृती आणि तिथल्या लोकांवर प्रेम आहे. प्रत्येक वेळी मी इथे आल्याबरोबर प्रत्येक वेळी काहीतरी नवीन शिकत गेले.

Advertisement

एडी ही दोन जुळ्या मुलांची सिंगल मदर असून तिने चहा व्यवसायासाठी तिची पूर्णवेळ नोकरी सोडली. जेणेकरून ती चहा बनवण्याची योग्य प्रक्रिया शिकेल आणि ग्राहकांना भारतीय चहाच्या या अनोख्या चवीशी जोडता येईल. खर्‍या अर्थाने पाहिले तर त्यांचा हा चहा व्यवसाय सामाजिक पातळीवर आणि पर्यावरणीय बदल घडवून आणण्यासाठीही कार्यरत आहे.

Advertisement

एका कारमध्ये सुरू झालेली कंपनी आज परदेशातही माल देते आहे. आपल्या माहितीसाठी आम्हाला सांगायला आवडेल की, ब्रूक एड्डीच्या भक्ती चाय कंपनीच्या स्थापनेपासून आजवर एकूण 22,81,04,10,000 ची कमाई झाली आहे.

Advertisement

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| वेबसाईट | फेसबुक पेज | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649

Advertisement

ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply