इमर्जन्सी मेडिकल घोटाळा : बोगस डॉक्टर करताहेत रुग्णांवर उपचार; सरकारी चौकशीला सुरुवात

करोना येऊ देत नाही तर बर्ड फ्ल्यू असोत. सरकारी आरोग्य यंत्रणा ढिम्मपणे यातूनही भ्रष्टाचाराचे अच्छे दिन शोधल्याशिवाय राहणार नाही. नुकताच भंडारा जिल्ह्यात अशाच पद्धतीच्या हलगर्जीपणामुळे चिमुरड्यांचा करुण अंत झाला. आताही तसलाच गंभीर प्रकार उघडकीस आलेला आहे.

हे प्रकरण आहे सरकारी पैशांवर आदिवासी व ग्रामीण दुर्गम भागात इमर्जन्सी मेडिकल सेवा देण्याच्या घोटाळ्याचे. यामध्ये जुन्या टेम्पो गाड्यांना रंगवून नव्या भासवण्याचा ‘किरकोळ’ उद्योग तर झालेला आहेच. उलट त्याच्याही पुढे जाऊन अगदी बोगस (वैद्यकीय व्यवसायाची पदवी नसलेले) डॉक्टर थेट रुग्णांवर उपचार करीत असल्याचे हे धक्कादायक प्रकरण आहे.

असले लाजिरवाणे भ्रष्टाचाराचे प्रकरण घडले आहे उत्तर भारतीय राज्यात. त्या राज्याचे नाव छत्तिसगढ आहे. राज्याचे नाव घेतले की येथील नक्षलवादी सर्वांना डोळ्यासमोर आलेले असतीलच. पण नक्षलवादी ज्या पद्धतीने जनतेच्या डोळ्यात धूळफेक करतात त्याच्याही पुढे जाऊन सरकारी यंत्रणा गोरगरिबांना कशी वेठीस धरते आणि फसवते याचेच हे द्योतक आहे,

इमर्जन्सी मेडिकल घोटाळा यामधील मुद्दे असे :

ही योजना 2018 मध्ये सुरू करण्यात आली होती. ग्रामीण व आदिवासी भागात राहणाऱ्या नागरिकांना आरोग्य सुविधा देण्यासाठी राज्य सरकारने 30 ग्रामीण मोबाइल वैद्यकीय युनिट्स सुरू केले होते. पूर्वी ही योजना चालू होती पण त्यावेळी अंमलबजावणीत गडबड झाल्यास संबंधित एजन्सी हटविण्यात आली होती.

त्याच्या जागी जय अंबे इमर्जन्सी सर्व्हिसेस प्रायव्हेट लिमिटेड कन्सोर्टियम सन्मान फाउंडेशनला सेवा प्रदाता बनविण्यात आले. त्यांनीही इमर्जन्सी मेडिकल घोटाळा केला आहे. या प्रकरणाच्या तक्रारीनंतर तपासाचे काम संचालक आरोग्य सेवा राज्य राज्य नोडल अधिकारी आरोग्य सेवा छत्तीसगड यांना देण्यात आले.

चौकशी अहवालात लिहिले आहे की सेवा पुरवठादार कंपनी जय अंबे आणीबाणी सेवा कन्सोर्टियम ऑनर फाउंडेशनने करारामध्ये नमूद केलेल्या सेवा अटींचे स्पष्टपणे उल्लंघन करून सेवा नियमांना मान्यता देऊन गंभीरपणे गंभीर आर्थिक अनियमितता केल्या आहेत. तपासणी अहवालात असे सांगितले गेले आहे की सेवा देणार्‍याला नवीन वाहनांसह सेवा सुरू करायची होती परंतु जुन्या वाहनांना चालविण्यात आले.

डॉक्टरांना वाहनांमध्ये नेमणूक द्यावी लागते. सरकारी तपासणीदरम्यान डॉक्टर मनोज कश्यपकडे त्याचे प्रमाणपत्र मागितले असता त्यांनी डॉ जगन्नाथ पटेल यांचे प्रमाणपत्र दिले. अशी अनेक प्रकरणे समोर आली आहेत.

डॉ शिवानी राव यांच्या जागी दंतचिकित्सक माधुरी ठाकूर यांची बदली करण्यात आली. जेव्हा माधुरीला कागदपत्र मागितले तेव्हा तिने दिलेच नाही. त्याचप्रमाणे डॉ. नीतू प्रज्ञा वर्माच्या नावावर काम करत होती. त्याने कागदपत्रे मागितली तर पुरावा दिलेला नाही.

संपादन : सचिन मोहन चोभे

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here