‘या’ गोष्टी खा, शुगर कंट्रोलमध्ये ठेवा; डायबेटीस दूर ठेवण्यासाठी वाचा आरोग्यदायी माहिती

मधुमेह हा आता एक सर्वसामान्य आजार बनला आहे. कारण, आपल्या चुकीच्या आहार समस्येमुळे अनेकांना या आजाराचा सामना करावा लागत आहे. त्यामुळेच आपण ही महत्वाची माहिती वाचा.

आपल्या देशात सुमारे सात कोटी लोक मधुमेहाने ग्रस्त आहेत, ही चिंतेची बाब आहे. मधुमेहाच्या रुग्णांमध्ये झपाट्याने होणारी वाढ काहीशी चिंताजनक आहे, पण चांगली गोष्ट म्हणजे जीवनशैलीत काही आवश्यक बदल करून ही समस्या दूर होऊ शकते.

त्यासाठी तुम्हाला तुमच्या आहारात काही बदल करावे लागतील आणि तुमच्या दिनक्रमात व्यायामाचा समावेश करावा लागेल. रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यासाठी अन्नातील साखर आणि कर्बचे प्रमाण नियंत्रित केले जाते. पण अन्नात होणाऱ्या बदलांच्या बाबतीत, मधुमेहाच्या रुग्णाने आहारात कोणत्या प्रकारचे बदल केले पाहिजेत हे अनेकांना समजत नाही. मधुमेहींना त्यांच्या आहारात फायबर आणि प्रथिनांचा समावेश करण्याचा सल्ला दिला जातो. 

राजगिरा, पीठ व भाकरी :

मधुमेहविरोधी आणि ऑक्सिडेटिव्ह विरोधी गुणधर्मांमुळे मधुमेही रुग्णांसाठी हा सर्वोत्तम पर्याय आहे. केवळ आरोग्याच्या दृष्टीनेच नव्हे तर चवीच्या दृष्टीनेही खूप चांगले आहे. यात मोठ्या प्रमाणात जीवनसत्त्वे, प्रथिने आणि लिपिड असतात. जे मधुमेह असलेल्या रुग्णांमधील रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्याचे काम करते.

ज्वारीचे पीठ व भाकरी :

ज्वारीचे पीठ हार्मोन्स वाढवण्यासाठी आणि चयापचय क्रिया वाढवण्याचे काम करते. गव्हाच्या तुलनेत यामुळे तुमचे शरीर निरोगी राहण्यास आणि वेगवेगळ्या प्रकारच्या रोगांपासून तुमचे संरक्षण होण्यास मदत होते. यात मोठ्या प्रमाणात लोह, मॅग्नेशियम, कॅल्शियम, प्रथिने आणि तंतू असतात, जे शरीराला आवश्यक पोषण देण्यास मदत करतात आणि रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करतात.

रागी ब्रेड, भाकरी :

रागी हा फायबरचा सर्वोत्तम स्रोत आहे. मधुमेहाच्या रुग्णांच्या आहारात गव्हाच्या पिठाच्या ब्रेडऐवजी रागी पिठाचा ब्रेड हा सर्वोत्तम पर्याय असू शकतो. फायबर तुमच्या भूकेवरही नियंत्रण करते आणि अतिलेखन टाळते. वजन नियंत्रणात करण्यासाठी रागी पिठाचा ब्रेड अतिशय उपयुक्त आहे. हे फायबर पचवायला बराच वेळ लागतो त्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रणात येते. म्हणूनच डॉक्टर अनेकदा साखर रुग्णांना अन्नात फायबर असलेले अन्न खाण्याचा सल्ला देतात.

मधुमेह असलेल्या रुग्णांसाठी हा आता आरोग्यदायी पर्याय राहिलेला नाही. त्यामुळे अन्नात गव्हाच्या पिठाऐवजी गव्हाच्या पिठाचा ब्रेड खा.

चना पिठात विद्राव्य तंतू असतात जे कोलेस्टेरॉलची पातळी नियंत्रित करण्यास मदत करतात. यामुळे साखरेचे शोषण मंदावते, ज्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी हळूहळू वाढू नये. त्यामुळे जर तुम्हाला स्वत:च्या किंवा स्वत:च्या आरोग्याची काळजी घ्यायची असेल आणि मधुमेहापासून दूर राहायचे असेल तर आंब्याच्या ब्रेडऐवजी आपल्या आहारात चना पिठाच्या ब्रेडचा समावेश करा.

संपादन : माधुरी सचिन चोभे

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here