मध्यप्रदेशाच्या शेतकर्‍याने प्रयोग करायचा म्हणून पेरले काळे गहू; आता कमावतोय लाखो रुपये, वाचा कसा भेटतोय नफा

मध्य प्रदेशातील एका शेतक्याने आपल्या शेतात एक प्रयोग म्हणून काळा गहू पेरला. त्याचा प्रयोग इतका यशस्वी झाला की आता त्याचा खास गहू देशभरातून खरेदी करण्यासाठी मागणी येत आहेत.

हा शेतकरी मध्य प्रदेशातील धार जिल्ह्यात राहतात. विनोद चौहान असे त्याचे नाव आहे. त्याने यूट्यूबवर एक व्हिडिओ पाहिला. यात राजस्थानचा एक शेतकरी काळ्या गव्हाची लागवड करताना दिसला. हा गहू सामान्य गव्हापेक्षा खूप पौष्टिक होता आणि त्याच्या बियाण्याची किंमत 200 रुपये किलो होती.

विनोद यांनी याबद्दल अधिक संशोधन केले आणि पंजाबच्या नॅशनल अ‍ॅग्री-फूड बायोटेक्नॉलॉजी इन्स्टिट्यूटच्या डॉ. मोनिका गर्ग यांनी शोधले. काळ्या गहूत सामान्य गहूपेक्षा 60 टक्के जास्त लोह सामग्री आहे. तसेच, इतर प्रथिने आणि स्टार्च सारख्या पोषक देखील त्यात असतात. हे साखर मुक्त देखील आहे.

सामान्य गहूपेक्षा काळी गहू हा एक आयोग्यदायी पर्याय म्हणून समोर आला आहे. म्हणूनच त्याची मागणीही जास्त आहे. विनोदने एक प्रयोग म्हणून राजस्थानच्या शेतकऱ्याला 200 रुपये दराने 500 किलो काळ्या गहू बियाण्याची मागणी केली.

त्यांनी सर्व गहूची 8 एकर क्षेत्रात पेरणी केली आणि 2000 किलो गहू तयार केला. त्यांच्या काळा गहू अधिक पौष्टिक झाल्याची चर्चा लोकांपर्यंत पोहोचली. तेव्हा त्याची मागणी वाढू लागली. विनोद यांच्या गव्हाला आता उत्तर प्रदेश, कर्नाटक, राजस्थान आणि उत्तराखंड येथून मागणी आहे. आता ते चांगले उत्पन्न मिळवतात.

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी  

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here