म्हणून अमेरिकन शेतकरी गायीच्या शरीरावर पाडताहेत खोल छिद्र; नाही कुठलेच नुकसान, होतोय प्रचंड फायदा

ऑर्गेनिक फ़ार्मिंग अर्थात सेंद्रिय शेती आज बर्‍याच देशांमध्ये प्रचलित आहे. बर्‍याच देशांचे शेतकरी दीर्घकालीन शेती म्हणजे दीर्घ मुदतीच्या शेतीतही बरेच प्रयोग करीत आहेत. 2-3 वर्षांपूर्वी अमेरिकेत एक विचित्र प्रयोग समोर आला आहे. अनेक ऑर्गेनिक डेअरी असणारे शेतकरी या प्रयोगाअंतर्गत गायींच्या शरीरात एक मोठे छिद्र करताना दिसत आहेत.

या प्रकारची गाय तुम्ही टीव्ही किंवा इंटरनेटवर पाहिली असेल, पण गाईच्या पोटात असलेल्या या छिद्रामागील कारण काय आहे हे तुम्हाला माहिती आहे? फारच विचित्र वाटणारे हे छिद्र खरोखर गायीचे वय वाढविण्यास प्रभावी आहे. गायीच्या आतील भागाचे परीक्षण करणे शास्त्रज्ञांना अवघड आहे, अशा परिस्थितीत गायीच्या शरीरात एक छिद्र बनवले आहे. Fistulated असलेल्या गायीचे पोट बाह्य जगाशी जोडलेले असते. हा छिद्र प्लॅस्टिकच्या रिंगने बंद केला जातो आणि या शस्त्रक्रियेच्या एका महिन्यात गाय पूर्णपणे पहिल्यासारखी होते.

गायीच्या पोटात हा खड्डा बनवण्याचा उद्देश अगदी स्पष्ट आहे. याद्वारे वैज्ञानिकांना गायीच्या पाचन प्रक्रियेविषयी माहिती मिळू शकते. गाय कोणती अन्न अधिक पचवू शकते आणि कोणत्या अन्नास तिची अडचण आहे हे या प्रक्रियेद्वारे शोधले जाऊ शकते. याद्वारे गायीच्या पोटात राहणारे जीवाणू सहज शोधता येतात.

गाईला खायला दिल्यानंतर, शास्त्रज्ञ या नलिकेद्वारे हे शोधतात की,  (छिद्रातून बनवलेला मार्ग) शरीरात अन्न पचन कसे करतात. विशेष गोष्ट अशी आहे की या प्रक्रियेमुळे गायीला कोणताही त्रास होत नाही आणि हे गायीसाठी फायदेशीर आहे. असा विश्वास आहे की या प्रक्रियेमुळे गायीचे वय वाढते. आजारी पडल्यास, थेट पोटाद्वारे गायीला औषधे दिली जाऊ शकतात.

परंतु बरेच लोक या प्रक्रियेवर टीका देखील करतात. गायीच्या शरीरावरचा एक भाग काढून पोटातील संवेदनशील भाग उघडकीस आणण्याची ही प्रक्रिया काही काळ प्रचलित होती. तरीही बरेच लोक असे मानतात की ही शस्त्रक्रिया गाईचे नुकसान करीत नाही, परंतु शस्त्रक्रियेनंतर 4-6 आठवड्यांपर्यंत, गाय अस्वस्थ राहते. त्यानंतर मात्र गाय पहिल्यासारखी होते.

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here