मुकेश अंबानींवर कारवाई; ‘अशी’ झाली हेराफेरी; वाचा कशामुळे ‘सेबी’ने ठोठावला जबर दंड

शेअर बाजारात हेराफेरी केल्याच्या आरोपाखाली भारतीय शेअर बाजार नियामक अर्थात सेबी यांनी रिलायंस इंडस्ट्रीज कंपनीचे सर्वेसर्वा आणि जगभरातील एक श्रीमंत उद्योगपती असलेल्या मुकेश अंबानी यांना दंड ठोठावला आहे. कंपनीने यावर अजूनही अधिकृत प्रतिक्रिया दिलेली नाही.

शेअर घोटाळ्याप्रकरणी शेअर बाजार नियामक सेबीने (सेबी) शुक्रवारी रिलायन्स आणि मुकेश अंबानी यांना कठोर दंड ठोठावला आहे. सेबीने त्यांच्याव्यतिरिक्त इतर दोन युनिट्सवरही दंड ठोठावला आहे.

सेबीने मुकेश अंबानी यांना 15 कोटी रुपयांचा दंड ठोठावला आहे, तर मुकेश अनबानी यांच्या रिलायन्स इंडस्ट्रीज या कंपनीने 25 कोटी रुपयांचा दंड ठोठावला आहे.  याशिवाय नवी मुंबई एसईझेड प्रायव्हेट लिमिटेडवर 20 कोटी रुपये आणि मुंबई सेट लिमिटेडवर 10 कोटी रुपयांचा दंडही ठोठावण्यात आला आहे.

हे प्रकरण नोव्हेंबर २००७ चे आहे, जे भविष्यातील व्यापार आणि रिलायन्स पेट्रोलियम लिमिटेडच्या (आरपीएल) शेअर्सच्या पर्याय विभागाशी संबंधित आहे. रिलायन्स इंडस्ट्रीज लिमिटेडने (आरआयएल) मार्च २००७ मध्ये आरपीएलमधील ४.१ टक्के हिस्सा विकण्याचा निर्णय घेतला होता. मात्र, नंतर २००९ मध्ये सहाय्यक कंपनी रिलायन्स इंडस्ट्रीजमध्ये विलीन झाली.

रिलायन्स इंडस्ट्रीजने आरपीएलमधील सुमारे ४.१ टक्के हिस्सा विक्रीत व्यत्यय आणल्याचा आरोप सेबीने केला आहे. यापूर्वी रिलायन्सशी व्यवहार केलेल्या काही पक्षांनी आरपीएल फ्युचर्स विकत घेतले होते. परिणामी, रिलायन्सने आरपीएलमधील आपला हिस्सा विकला तेव्हा आरपीएल फ्युचर्स खरेदीमुळे कंपनीला फायदा झाला, भविष्यात तडजोडीची किंमत आणि पर्याय विभाग कमी झाला.

सेबीचे अधिकारी बी. जे. दिलीप यांनी आपल्या ९५ पानांच्या आदेशात म्हटले आहे की, सिक्युरिटीजच्या प्रमाणात किंवा किंमतीत कोणताही बिघाड झाल्यास गुंतवणूकदारांचा बाजारावरील विश्वास यावर परिणाम होतो. सध्या कंपनीकडून कोणताही प्रतिसाद मिळालेला नाही. रिलायन्स लवकरच त्यावर आपली भूमिका स्पष्ट करेल अशी अपेक्षा आहे.

संपादन : सचिन मोहन चोभे

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here